ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างแอร์เองแบบง่ายๆครับ by น้อง Dewz !!!  (อ่าน 7915 ครั้ง)

dewz ออฟไลน์

• Focus มหาเทพ
  • *
    • Dewz_Lertthai
ล้างแอร์เองแบบง่ายๆครับ by น้อง Dewz !!!
« เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 11:42 น. »
พอดีเจ้ากัสก็มีอายุอานามมาปีกว่าๆแล้ว ก็เลยจะล้างแอร์ซักหน่อย แต่ด้วยความที่ไม่อยากล้างแบบไม่ถอดตู้เพราะกลัวจะไม่สะอาด เลยวิ่งตามหาร้านแถวบ้านชลบุรีให้ถอดคอนโซนเพื่อล้างแอร์ แต่ก็ส่ายหัวกันเกือบทุกร้าน จนได้หาข้อมูลไปๆมาๆ จนมาพบว่า เจ้ากัสนั้นไม่จำเป็นต้องถอดตู่นี่หว่า เพราะเปิดฝากรองออกมาก็เจอคอยล์แล้วนิ อีกอย่างก็ยังไม่เลอะมากมาย งั้นก็ล้างมันเองเลยละกัน โดยสั่งน้ำยาต่างๆจาก www.airfilter.in.th และได้รับกรองแอร์ของแท้จากน้า pukky ใจดีแบ่งขายให้ เพราะศูนย์แถวบ้านไม่มีขาย มันบอกว่าโฟกัสรุ่นนี้ไม่ใช้กรองแอร์ TT..TT ก็มาเริ่มกันเลยครับ เป็นรีวิวแบบง่ายๆ เป็นภาพประกอบคำอธิบายโดยส่วนใหญ่ เพิ่งหัดรีวิว ถูกผิดอย่างไรก็อย่าไปสนใจมันเลย อิอิ

ปล.ส่วนใครที่อ่านของผมแล้วงง แม่มทำไรวะ ไม่รู้เรื่องเลย ไอ้ดิวนี่แม่มน่าตบกระบานซะจริงๆก็ลองอ่านของน้าตั้มดูนะครับ น่าจะละเอียดกว่าของผม

อ่ะลองดูกันครับ
ที่ผมล้างเองครับ
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=1923.1200#
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=1923.1450#
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=1923.1625#

ผมใช้กรองแอร์ตลอด
และล้างพร้อมเปลี่ยนกรองประมาณปีละครั้ง จึงไม่สกปรกมาก

แต่ถ้าท่านใดไม่เคยล้างหลายๆปีเลย และยิ่งไม่มีกรองด้วย ผมแนะนำให้ไปร้านรับล้างแบบใช้กล้องครับ

ไม่จำเป็นต้องล้างแบบถอดคอนโซลถอดตู้ครับ
เพราะคอล์ยเย็น ford เราเข้าถึงได้โดยตรงที่ช่องใส่กรองแอร์เลย ไม่เหมือนพวกรถญี่ปุ่นที่กรองแอร์อยู่ที่พัดลม (จะมองไม่เห็นคอล์ยเย็น)
และการรื้อคอนโซลรถ ford ช่างคงไม่เชี่ยวชาญเท่าญี่ปุ่น และพวกพุกพวกคลิปล็อคถ้าหักก็หาเบิกยากกว่าพวกญี่ปุ่น

• *
Re: ล้างแอร์เองแบบง่ายๆครับ by น้อง Dewz !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 11:59 น. »
มาเริ่มกันเลยละกัน อิอิ

อุปกรณ์ที่ต้องใช้นะครับก็ น้ำยาล้างแอร์รถยนต์ ก็ต้องมีแหล่ะไม่งั้นจะล้างยังไงใช้ซันไลไม่ได้นะ อิอิ แล้วก็น้ำยาเคลือบขจัดกลิ่นและป้องกัน อันนี้แล้วแต่จะใช้ไม่ใช้ก็ได้ ผมลอกการบ้านน้าตั้มมา ก็เอาให้ครบสูตร 555 แล้วก็กรองแอร์ อันนี้แล้วแต่จะหา ของแท้ ของกึ่งแท้ เกือบแท้ แท้นิดๆ ของเทียบ ของเทียม ของปลอม ของก็อบมีหมด !!!  :a20:

น้ำยาล้างที่ใช้ก็ของ Threebone 6721
น้ำยาเคลือบ Silvernano
กรองแอร์พาร์ทแท้ของฟอร์ดที่ตียี่ห้อว่า MicronAir

อุปกรณ์ในการชำแหละก็มี ไขควง 8 แฉก บล๊อคเบอร์ 13 และไขควง 4 แฉก แค่นั้นแหล่ะ

มาเริ่มถอดเลย อิอิ

เคลียร์พื้นที่ให้หมด เพื่อความสะดวก หากระดานหรือผ้าหรืออะไรก็ได้มาปูที่พื้นรองหัวเข่า เจ็บ อิอิ

ถอดแผ่นปิดแผงฟิวส์ออก ดึงหมุดสีดำสองข้างออก กดแล้วดึง

ถอดมาจะเจอแบบนี้ มีน็อตอยู่สองข้างหมุนปลดล๊อคซะ

ยกแผงฟิวออกจากขายึดก็จะเจอเหล็กตัวนี้ จัดการถอดซะ ใช้บล๊อคเบอร์ 13

ถอดออกมาเก็บไว้ก่อน อย่าทิ้งนะ อิอิ สำคัญมากตอนถอดออกค่อยๆอย่าทำแรง เพราะขอบมันคมมากอาจจะบาดมือหรือสายไฟได้ ถ้าไม่อยากงานงอก โปรดระวัง!!!

ลืมบอกไป เพื่อความสะดวกและเพิ่มพื้นที่ในการทำงาน ผมถอดกล่องเก็บของออกด้วย เพราะคนทำ(ผม)ตัวหย่ายยยย มีไรมะ???

• *
Re: ล้างแอร์เองแบบง่ายๆครับ by น้อง Dewz !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 12:22 น. »
เมื่อถอดทุกอย่างที่ขวางหน้าขวางตาออกหมดแล้วเราก็จะเจอกับกล่องคอยด์แอร์หน้าตาแบบนี้ มาอยู่ซะลึกเลย จัดการใช้ 4 แฉกถอดน๊อตสีเงินๆที่ยึดฝาครอบไว้ซะ
มี 4 ตัวนะคับ บนสอง กลางหนึ่ง และล่างสุดอีกหนึ่ง พรมปิดอยู่ ข้างๆตัวกลางไม่ต้องนะ ถอดตัวเดียวพอครับ
ปล.ก้มๆเงยๆลำบากหน่อย ทนเอามาครึ่งทางละ ถ้าทำสำเร็จจะได้ภูมิใจ นี่ตูล้างแอร์เองโว่ยยย 555

เปิดฝาออกจะเจอแผ่นกรองแอร์ (รูปแทน ลืมถ่าย) ค่อยๆดึงออกมานะ

ถอดออกมาก็จะเห็นนนน โอ้โห๋ อารายกันนี่ สภาพกรองแอร์ใช้มา 2 หมื่นโล เลอะจัง (อันนี้รู้สึกจะเป็นแผ่นที่ สองในรอบปีมั้ง)

สภาพคอยด์ก่อนล้าง ใช้มา 40000 โล อายุ 1 ปีนิดๆ ยังไม่ค่อยเลอะมากเพราะมีกรองช่วยไว้ คิดสภาพถ้าไม่มีกรองละ??

เตรียมตัวเราจะเริ่ม process ในการล้างกันละ ขั้นแรกบิดสวิกกุญแจไปที่ on (II) เตรียมน้ำยา Threebone เอาสายยางที่แถมมาต่อเข้ากับหัวสเปรย์ ปลายอีกข้างเข้าไปในช่องใส่กรองแอร์

จากนั้นระดมฉีดเข้าไปให้เต็ม ดูด้วยนะ อย่าให้ล้น เด๋วเลอะเทอะ

พอเต็มก็เอาฝามาปิด เอามากดไว้ เปิดแอร์ให้ลมแรงสุง แต่ปิด A/Cไว้นะ แต่ถ้าไม่สตาร์ตเครื่องมันไม่ทำงานอยู่แล้วแหล่ะ ดันไว้ดีๆนะ อย่าหลุดมือลองมาแล้ว เหมือนป๊อปคอร์ดระเบิดในไมโครเวฟเลย 555 โฟมกระจาย!!!!

เปิดลมทิ้งไว้ซัก 10 นาที เปิดดูจนโฟมเริ่มหมด ก็ทำแบบเดิมอีก จนกว่าน้ำยาจะหมดขวด ใช้ให้หมดไปเลย อิอิ ก็จะเห็นว่าสภาพหลังล้างด้วยโฟมก็จะเป็นดังภาพ

เปิดต่อให้แห้ง จากนั้นใช้น้ำยาเคลือบ Silvernano ใครไม่ใช้ข้ามขั้นตอนนี้ไปได้เลยครับ

เปิดแอร์ไว้อย่างนั้นแหล่ะ แต่เบาระดับลมหน่อย เด๋วสเปรย์เข้าหน้า แสบตา อิอิ ฉีดไป และเปิดแอร์แรงๆให้คอยด์แห้ง ซักประมาณ 10-15 นาทีมั้ง ดูเอาเอง

ปล.ระหว่างรอก็เอาสเปรย์ฉีดเคลือบแผ่นกรองด้วย ทำไมต้องฉีดหรอ ไม่รู้อ่ะ ทำตามๆเค้ามาอีกที ทำไปเถอะ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 12:36 น. »
พอแห้งแล้วก็ปิดแอร์ ปิดสวิทกุญแจด้วยนะ เด๋วแบตหมดนะ

จากนั้นก็ใส่กรองแอร์อันใหม่ที่เคลือบไว้คืนทีไป ใส่ดีๆล่ะ ดูลูกศรด้วย ใส่ผิดเด๋วลมไม่แรงแบบปกติ (มั้ง)

ปิดฝากรองคืนที่ ไหนๆก็รื้ออกมาละ เช็ดฝุ่นทำความสะอาดไปเลยละกันนะ ขันน๊อต 4 ตัวคืนที่ ลองเปิดแอร์ดู ว่าใช้งานปกติไหม ไม่มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆอะไรนะ

เสร็จแล้วก็ใส่เหล็กคืนที่เดิม ระวังด้วยมันคม

ประกอบแผงฟิวส์กลับคืนที่ ดูดีๆ อย่าให้ทับสายหรือเกี่ยวสายไฟนะ อันตราย มันจะมีขาสองข้างที่ใช้สวิงอ่ะ ใส่ไปบนขาเหล็กล๊อคบนนะ มันจะมีบนกับล่าง

ดูความเรียบร้อย สายไฟต่างๆปกติ ไม่ทับไม่ตึง

ใส่แผ่นปิดกลับที่เดิมเสร็จ !!!

ส่วนใครที่เอาลิ้นชักออกแบบผมก็ดูต่อครับ ที่ขาฝาปิดเก๊ะ มันจะมีกิ๊ฟหน้าตาแบบนี้นะ ถ้าไม่มีก็อาจจะติดอยู่กับตัวคอนโซล หรือไม่ก็หายไปแล้ว 555

ให้ถอดออกจากขาแล้วเอามาใส่ที่คอนโซลรถในลักษณะแบบนี้

ใส่กล่องเก็บของเข้าไป อย่าลืม!! เสียบปลั๊กช่อง AUX ด้วย ดันให้เข้าล๊อคทุกมุมกล่อง แล้วก็ขันน๊อต ใช้ 8 แฉก

ลองเปิดๆปิดๆ ทุกอย่างโอเค เรียบร้อย !!!

จากนั้น Start เครื่องเปิดแอร์เปิด A/C หมุนอุณหภูมิไปที่ 22-24 องศสเซลเซียส เพราะร้อนมาก เหงื่อตก !!!! :a13:

จบแล้วจร้าาา ลองทำกันดูนะ ไม่ยากค้าบบบ ไม่เข้าใจถามได้ค้าบผมๆๆๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2555, 12:39 น. โดย dewz »

nood ออฟไลน์

• โฟกัสแมน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 12:39 น. »
ผมเคยลอง  แต่หลังจากนั้น 1อาทิตย์   พบว่า

ฟองน้ำที่อยู่ใต้รังผึ้ง  เปื่อยและหลุดออกมา ปิดรูออกของช่องแอร์

ทำให้มีเสียงฟู่ๆ  วี๊ด

แล้วมันก็ค่อยๆเปื่อย  และหลุดออกมา  หลายชิ้น  ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ  เป็นมั๊ยคับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 12:43 น. »
ผมเคยลอง  แต่หลังจากนั้น 1อาทิตย์   พบว่า

ฟองน้ำที่อยู่ใต้รังผึ้ง  เปื่อยและหลุดออกมา ปิดรูออกของช่องแอร์

แล้วมันก็ค่อยๆเปื่อย  และหลุดออกมา  หลายชิ้น  ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ  เป็นมั๊ยคับ

ฟองน้ำที่ติดอยู่กับแผ่นเปิดปิดช่องรับอากาศจากภายนอกใช่ไหมครับ อืม.... ไม่แน่ใจเหมือนกันอ่ะ ออกมาติดที่ช่องแอร์หน้าคอนโซลเลยหรอครับ

อาจเป็นเพราะฟองน้ำมันเสื่อมสภาพป่าวครับ

U9WS ออฟไลน์

• เทพตำนาน Powershift TDCI
  • Focus มหาเทพ +1
  • **
  • Power + Eco & Dynamic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 15:24 น. »
เยี่ยมครับ  :a14:
The F1rst Sport Panther Black in Thailand : Since Feb, 2009
NEW Ford Focus 2.0 TDCi PowerShift

แบ่งขาย SpeedTec เบนซิน/ดีเซล  (ล็อตสุดท้าย)
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=20760.msg287084#msg287084

rattapon ออฟไลน์

• ไม้คดใช้ทำขอ เหล็กงอใช้ทำเคียว แต่คนคดเคี้ยวใช้ทำอะไรไม่ได้เลย
  • Focus เทพ +1
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 16:56 น. »
ขอบคุณครับน้าดิวครับ ว่าแต่น้ำยาสองตัวนั้นซื้อได้จากที่ไหนครับ ช่วยชี้เป้าด้วยครับ :a7: :a14:
แอบแซงเพราะแรงน้อยครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 18:46 น. »
ขอบคุณครับน้าดิวครับ ว่าแต่น้ำยาสองตัวนั้นซื้อได้จากที่ไหนครับ ช่วยชี้เป้าด้วยครับ :a7: :a14:

จัดไปค้าบน้าติ ---> http://www.airfilter.in.th/product_details.php?item_id=31

k.kai ออฟไลน์

• โฟกัสแมน
  • Focus
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 19:14 น. »

o
ฟองน้ำที่ติดอยู่กับแผ่นเปิดปิดช่องรับอากาศจากภายนอกใช่ไหมครับ อืม.... ไม่แน่ใจเหมือนกันอ่ะ ออกมาติดที่ช่องแอร์หน้าคอนโซลเลยหรอครับ

อาจเป็นเพราะฟองน้ำมันเสื่อมสภาพป่าวครับ

ผมว่าไม่เกี่ยวกับการล้างด้วยวิธีนี้หรอกครับ
เพราะรถผมไม่เคยล้างเลย ฟองน้ำขอบฝาเปิด-ปิดอากาศภายนอกยังพ่นออกมาเหมือนกันครับ
ผมว่าฟองน้ำหมดอายุ โดยเฉพาะรถที่จอดตากแดดบ่อยๆ ครับ

ปล.แต่ปัจจุบันเจ้าฝาปิดมัน เปิด-ปิด เองได้ เลยปิดช่องลมเข้าใต้ครอบกระจกไปเลย..

rattapon ออฟไลน์

• ไม้คดใช้ทำขอ เหล็กงอใช้ทำเคียว แต่คนคดเคี้ยวใช้ทำอะไรไม่ได้เลย
  • Focus เทพ +1
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 20:34 น. »

จัดไปค้าบน้าติ ---> http://www.airfilter.in.th/product_details.php?item_id=31
:a14:ขอบคุณครับน้าดิว พรุ่งนี้ต้องจัดซื้อเก็บไว้ก่อนเลยครับ :a7:
แอบแซงเพราะแรงน้อยครับ

artzoomzoom ออฟไลน์

• โฟกัสจัง
  • รักใคร รักจริง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2555, 06:51 น. »
สุดยอดมากเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2555, 08:20 น. »
เยี่ยมครับ  :a14:

ต้องขอบคุณน้าตั้มด้วยครับ ที่แบ่งความรู้ให้ผมได้ลองทำครับ ^^

สุดยอดมากเลยครับ

ขอบคุณครับ  :a20:

Bhanurangsri ออฟไลน์

• โฟกัสแมน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2555, 09:23 น. »
DIY ชั้นยอด... เก่งมากครับ น้า Dewz
An Ordinary Man Driving A Superb Car... Ford FOCUS

Yung Tinnakorn ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2555, 14:01 น. »
วันอาทิตย์ที่ผ่านมามีเวลาเลยจัดการล้างแอร์ตามขั้นตอนของน้า Dewz แต่มีอยู่อย่างที่ทำเกินเลยจากที่น้าบอก แผงฟิวส์ มันแกะกะเลยจัดการถอดซะ งานเข้าเลยครับ !!.
หลังประกอบกลับที่เดิมเสร็จ มีปัญหาตามมาอื้อเลย
1 กระจกไฟฟ้าประตูทั้ง 4 บานเเลื่อนขึ้น แบบอัตโนมัติไม่ได้
2 แอร์แยกปรับ ซ้าย - ขวา ไม่ได้ (ขึ้นเป็น Mono ตลอด)
3 วิทยุขึ้นให้ใส่โค๊ต
4 ไฟ Engine โชว์
รายการ 1 - 3 นี้แก้ไขได้ตามคู่มือรถ แต่รายการที่ 4 นี่ซิครับไม่ยอมหาย ไฟ Engine มันขึ้นโชว์ตลอดเลยอ่ะครับ น้าท่านไดทราบวิธีแก้ไขแนะนำด้วยครับ.

**รถผมถอดมาแล้วไม่มีกรองอากาศน่ะครับ ก็เลยล้างอย่างเดี๋ยวยังไม่ได้ใส่กรอง ไม่ทราบว่าร้านอะใหล่ยนต์ทั่วไปมีขายมั้ยครับ พอดีว่าวันอาทิตย์ ร้านมันปิดหมดน่ะครับ
เลยไม่รู้ว่ามีขายหรือเปล่า รบกวนด้วยครับ ?.

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2555, 22:33 น. »
วันอาทิตย์ที่ผ่านมามีเวลาเลยจัดการล้างแอร์ตามขั้นตอนของน้า Dewz แต่มีอยู่อย่างที่ทำเกินเลยจากที่น้าบอก แผงฟิวส์ มันแกะกะเลยจัดการถอดซะ งานเข้าเลยครับ !!.
หลังประกอบกลับที่เดิมเสร็จ มีปัญหาตามมาอื้อเลย
1 กระจกไฟฟ้าประตูทั้ง 4 บานเเลื่อนขึ้น แบบอัตโนมัติไม่ได้
2 แอร์แยกปรับ ซ้าย - ขวา ไม่ได้ (ขึ้นเป็น Mono ตลอด)
3 วิทยุขึ้นให้ใส่โค๊ต
4 ไฟ Engine โชว์
รายการ 1 - 3 นี้แก้ไขได้ตามคู่มือรถ แต่รายการที่ 4 นี่ซิครับไม่ยอมหาย ไฟ Engine มันขึ้นโชว์ตลอดเลยอ่ะครับ น้าท่านไดทราบวิธีแก้ไขแนะนำด้วยครับ.

**รถผมถอดมาแล้วไม่มีกรองอากาศน่ะครับ ก็เลยล้างอย่างเดี๋ยวยังไม่ได้ใส่กรอง ไม่ทราบว่าร้านอะใหล่ยนต์ทั่วไปมีขายมั้ยครับ พอดีว่าวันอาทิตย์ ร้านมันปิดหมดน่ะครับ
เลยไม่รู้ว่ามีขายหรือเปล่า รบกวนด้วยครับ ?.

ถ้าเอาแบบง่ายสุดให้ 0 เสียบคอมลบโค้ดให้ครับ ส่วนกรองตามร้านอะไหล่ไม่ค่อยสต๊อคกรองขนาดฟอร์ดโฟกัสครับ หาซื้อในเว็บก็ได้ครับ

http://fordfocussociety.com/index.php?topic=6216.0 อันละ 200.- ครับ หรือของแท้ก็เบิก 0 แต่ไม่มีทุก 0 แล้วแต่ เพราะ 0 แถวบ้านผมไม่มีอ่ะครับ ^^

Remy ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2555, 20:52 น. »
น้า ดิว ผมน้า รุต นะ อยู่ พัทยาอะครับ ผมขอเบอติดต่อน้าหน่อยดีก่า เดวผมทำมัวแล้วเจ๊ง เอิ้กๆ เดวได้โทรไปถามดีก่า หรือไม่ อาจไปหาที่ ชลบุรี เลย มันใกล้ๆกัน หวังว่าคงไม่รบกวนเกินไปนะครับ ขอบพระคุณ คร้าบบบบ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2555, 08:24 น. »
น้า ดิว ผมน้า รุต นะ อยู่ พัทยาอะครับ ผมขอเบอติดต่อน้าหน่อยดีก่า เดวผมทำมัวแล้วเจ๊ง เอิ้กๆ เดวได้โทรไปถามดีก่า หรือไม่ อาจไปหาที่ ชลบุรี เลย มันใกล้ๆกัน หวังว่าคงไม่รบกวนเกินไปนะครับ ขอบพระคุณ คร้าบบบบ

pm'd

patrick173 ออฟไลน์

• น้ากัส
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2555, 08:41 น. »
เยี่ยมไปเลยครับ  :a7:

Yung Tinnakorn ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2555, 13:27 น. »
ขอบคุณครับ น้า dewz
กรองหาซื้อไม่ได้จริงๆ ผมอยู่ศรีราชา ชลบุรีน่ะครับ น้าท่านไดทราบแหล่งแถวนี้รบกวนบอกด้วยนะครับ แต่คิดว่าสั่งใน web น่าจะง่ายกว่า
ส่วนเรื่องไฟ ไฟ Engine วิ่งไปทำงาน 2 วัน วันที่ 3 เช้ามาสตาร์ทเครื่องดับเฉยเลย ตอนแรกหวั่นๆอยู่ตอนนี้สบายใจแล้วครับ.

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2555, 15:33 น. »
กรองหาซื้อไม่ได้จริงๆ ผมอยู่ศรีราชา ชลบุรีน่ะครับ น้าท่านไดทราบแหล่งแถวนี้รบกวนบอกด้วยนะครับ แต่คิดว่าสั่งใน web น่าจะง่ายกว่า
ส่วนเรื่องไฟ ไฟ Engine วิ่งไปทำงาน 2 วัน วันที่ 3 เช้ามาสตาร์ทเครื่องดับเฉยเลย ตอนแรกหวั่นๆอยู่ตอนนี้สบายใจแล้วครับ.

แนะนำในเว็ปดีกว่าครับ เพราะแถวชลหาไม่มีจริงๆครับ

• โฟกัสแมน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2555, 15:21 น. »

o

ผมว่าไม่เกี่ยวกับการล้างด้วยวิธีนี้หรอกครับ
เพราะรถผมไม่เคยล้างเลย ฟองน้ำขอบฝาเปิด-ปิดอากาศภายนอกยังพ่นออกมาเหมือนกันครับ
ผมว่าฟองน้ำหมดอายุ โดยเฉพาะรถที่จอดตากแดดบ่อยๆ ครับ

ปล.แต่ปัจจุบันเจ้าฝาปิดมัน เปิด-ปิด เองได้ เลยปิดช่องลมเข้าใต้ครอบกระจกไปเลย..

ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

แต่ขั้นตอนท้าย  ผมฉีดน้ำเปล่าเข้าไปตามครับ  ใช้กระปุกฉีดกล้วยไม่ครับ  ดูเกลี้ยงดี  แต่เป็นอย่างที่ว่าครับ

• โฟกัสแมน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2555, 15:24 น. »

ที่ 0 ก็มีครับน้า

4xx บาทครับ

Chrome2 ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2556, 19:10 น. »
ทางเราให้คำชี้แนะแบบครบถ้วนในที่เดียวและนำเสนอผลิตภัณฑ์เกมส์ต่างๆ อย่างครบถ้วนสมบูรณ์สปอร์ทบุ๊คของ holiday ซึ่งเป็นที่คุ้นเคยของนักเล่นอยู่แล้ว และยังได้รับความนิยมในหมู่นักพนันอย่างยาวนาน genting คงเป็นเรื่องที่ทุกท่านชื่นชอบกันอย่างมากเลยครับกับระบบเว็บไซต์คาสิโนออนไลน์ เพราะการใช้งานออนไลน์แม้ไม่ต่างจากวิธีเล่นที่คาสิโนจริง goldclub slot เงินที่ได้จากการชนะจะถูกโอนเข้าบัญชีของลูกค้าตามที่ลูกค้าได้แจ้งไว้เคุณั้น ถ้าต้องการเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไขบัญชีในการรับโอนเงินกรุณาต้อต่อเจ้าหน้าที่โดยตรง genting club แทงแค่นิดหน่อย อย่าไปโลภกับเรื่องพวกนี้ครับ แล้วท่านจะสนุกไปกับมัน เล่นตลอดเวลายังได้เลย goldclub โดยจะเชื่อมโยงไปยังเว็บไซต์จริงที่อยู่ต่างประเทศ