ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำในกระปุกน้ำยาหล่อเย็นหาย ??? (และแล้วก็ . . . "ฝาสูบโก่ง")  (อ่าน 3827 ครั้ง)

it-Aspire ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
เมื่อหลายวันก่อน
นำรถไปเช็คระยะ 70000 โล ให้ที่ศูนย์ล้างหม้อน้ำด้วย

จากนั้นอีก 3 วัน
ขับรถกลับบ้าน ประมาณ 60 กม  ใกล้จะถึงบ้านแระ
แต่ไม่ถึง เข็มความร้อนขึ้น  120 เสียงรถเตือน เราก็จอดข้างทางดับเครื่อง
เปิดฝากระโปรงดู ปรากฏว่า น้ำในกระปุก ไม่มีเหลือเลย สักนิด  

ก็นั่งรอร๊อรอ จนเครื่องเย็น แล้ว เติมน้ำเข้าไป แล้วก็สตาร์ทรถ ขับถึงบ้าน
เอาไปเข้าศูนย์ 3 วันละ ช่างยังหาไม่เจอรอยรั่ว ช่างบอกไม่รั่ว
แต่ขับๆไปน้ำยังหายอยู่   วันนี้ช่างจะเปิดฝ่สูบดู
หนาวๆ ร้อนๆเลยทีนี้ ถ้าฝาโก่ง งามเลยดิ งี้ ฮือ ฮือ...

ใครเคยเป็นงี้มั่งอะมาเล่าให้ฟังหน่อย จิครับ

--------------------------------------------------------------

3/2/2553

วันนี้โดน ควักไส้ออกมาแระ น้องกัสเรา ปรากฏว่าฝาสูบโก่งจริงๆ
น้ำข้ามไปอยู่ใน ฝาสูบเยิ้มไปหมด แระ ทีนี้ จะปาดฝาก็ไม่ดีแฮะ
เด่วเครื่องจะร้อนกว่าเดิม แล้วจะโก่งอีกรอบก็ จะยาวเลย

ตัดสินใจจะเปลี่ยน แต่ราคา 5 หมื่น ก่าๆ นอนไม่หลับแน่เลยคืนนี้
มีใครพอจะรู้ที่ซื้ออะไหล่ บ้างมั๊ยครับ ช่วยสงเคราะห์ผมที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2553, 18:04 น. โดย it-Aspire »
ทุกคน!   ล้วนมีคุณค่าในตัวเอง...

singer555 ออฟไลน์

• Focus เทพ +1
  • **
Re: น้ำในกระปุกน้ำยาหล่อเย็นหาย ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 มีนาคม 2553, 15:26 น. »
โอ้ย ขอเอาใจช่วยนะภาวนาอย่าให้ฝาสูบโกร่งเลย เคยมีประสพการณ์แบบนี้น้ำในหม้อพักหายเติมไปก็ยังหายสุดท้ายสรุปฝาสูบโกร่ง แต่เป็นรถ audi ซ่อมไปเยอะะะะะ

focusian ออฟไลน์

• ผู้คุมกฎ
  • Focus มหาเทพ +1
  • **
  • รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันใช้โฟกัส(และฟิเอสตา)
Re: น้ำในกระปุกน้ำยาหล่อเย็นหาย ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 มีนาคม 2553, 15:28 น. »
ค.ห. 2 ที่นี่
http://www.fordclub.net/module_view.php?mod=webboard&fn=view&cid=61101

.................................. :laugh:
รักในหลวง  ห่วงลูกหลาน  ร่วมกันใช้โฟกัส

Rider_Focus

• บุคคลทั่วไป
ตัดสินใจจะเปลี่ยน แต่ราคา 5 หมื่น ก่าๆ นอนไม่หลับแน่เลยคืนนี้
มีใครพอจะรู้ที่ซื้ออะไหล่ บ้างมั๊ยครับ ช่วยสงเคราะห์ผมที [/size] [/color]

5หมื่น..........

วันก่อนอ่านเจอปัญหาของโปรตอน ฝาสูบโปรตอน ราคาเป็นแสน

แอบดีใจเล็กๆ เพราะอะไหร่โฟกัสยังถูกกว่า (เกือบหน้าหมืดไปออกโปรตอนแระ)

singer555 ออฟไลน์

• Focus เทพ +1
  • **
กระทู้นี้สำคัญมากคราบจึงอยากให้สมาชิกต้องระวังหมั่นเช็คน้ำในหม้อพักนะครับถ้าพบว่าหายหรือลดมากผิดสังเกตุให้หยุดใช้รถทันทีแล้วลากเข้า 0 เช็คดีกว่าที่จะไปเติมน้ำแล้วใช้รถต่อนะครับมันอาจจะมีน้ำรั่วเข้าไปในเครื่องเป็นสาเหตุให้ลูกสูบโกร่ง เที่ยวนี้งานเข้าแน่พี่น้อง รถเก่าผม audi เสียหายไปเกือบ 300K ฉนั้นต้องระวังให้มากสำหรับกรณีนี้จำไว้นะครับห้ามใช้รถเด็ดขาดลากเข้า 0 อย่างเดียว

focusian ออฟไลน์

• ผู้คุมกฎ
  • **
  • รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันใช้โฟกัส(และฟิเอสตา)
เมื่อหลายวันก่อน

วันนี้โดน ควักไส้ออกมาแระ น้องกัสเรา ปรากฏว่าฝาสูบโก่งจริงๆ
น้ำข้ามไปอยู่ใน ฝาสูบเยิ้มไปหมด แระ ทีนี้ จะปาดฝาก็ไม่ดีแฮะ
เด่วเครื่องจะร้อนกว่าเดิม แล้วจะโก่งอีกรอบก็ จะยาวเลย

มีใครพอจะรู้ที่ซื้ออะไหล่ บ้างมั๊ยครับ ช่วยสงเคราะห์ผมที

แล้วต้นตอที่ทำให้ฝาโก่งคืออะไรรึ
อย่าปล่อยให้ช่างวิเคราะห์ที่ปลายเหตุ  ตั้งห้าหมื่นเชียวนา...
เปลี่ยนฝาแล้วจะโก่งอีกหรือเปล่า................. ??? :laugh:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2553, 23:44 น. โดย focusian »
รักในหลวง  ห่วงลูกหลาน  ร่วมกันใช้โฟกัส

wit_7170 ออฟไลน์

• พี่กัส
  • **
ฝาโก่งไสได้  แต่ต้องให้โรงกลึงวัดด้วยว่าไสออกไปเท่าไหร่
จากนั้นไปตัดประเก็นใหม่ให้หนาขึ้นเท่ากับส่วนที่ไสออกไป
กำลังอัดของเครื่องจะเท่าเดิม สำคัญตอนประกอบ ช่างต้องละเอียด

อย่าลืมหาจุดที่ทำให้น้ำหายให้พบด้วย แล้วแก้ไขจุดรั่ว
ปัญหาจะได้ไม่เกิดซ้ำ

อีกทางคือหาฝามือสองมาเปลี่ยน

ขอให้หายไวไวครับ

U9WS ออฟไลน์

• ผู้คุมกฎ
  • **
  • Power + Eco & Dynamic
ตอนไปเช็ค 70000โล ที่ให้ศูนย์ล้างหม้อน้ำด้วย
ถ้าใช้น้ำยาล้าง น่าจะโดยน้ำยาล้างกัดที่เป็นสนิมในเครื่องครับ

ถ้าไม่จำเป็นอย่างใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำ

และวิธีป้องกันคือ อยากให้สมาชิกเปลี่ยนน้ำยาคูแลนกันบ่อยๆ อย่างน้อย 1-2ปีครั้ง
(เพราะน้ำยาคูลแลนมีหน้าที่ 1.เพื่มจุดเดือดของน้ำ 2.หล่อลื่นปั้ม 3.กันสนิม)

ตามตรางศูนย์จะชอบปล่อยไว้ให้ยาวเลย บางทีเป็นแสนโล
เข้าใจครับว่าเดี๋ยวนี้น้ำยาคูแลนมันทนทานและมีอายุการใช้งานที่ทนขึ้น แต่มันกันสนิมไม่ได้ถึงนานขนาดนั้น

ถ้ายืดหลายๆปีบ่อยๆ ทั้งตะกอนทั้งสนิม จะกัดกินระบบหม้อน้ำรวมถึงภายในเครื่องยนต์ครับ

และพอเราใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำที่มีหน้าที่กัดสนิมเข้าไป มันก็ทำให้รั่วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2553, 02:06 น. โดย U9WS »
The F1rst Sport Panther Black in Thailand : Since Feb, 2009
NEW Ford Focus 2.0 TDCi PowerShift

แบ่งขาย SpeedTec เบนซิน/ดีเซล  (ล็อตสุดท้าย)
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=20760.msg287084#msg287084

sutthipr

• บุคคลทั่วไป

มีใครพอจะรู้ที่ซื้ออะไหล่ บ้างมั๊ยครับ ช่วยสงเคราะห์ผมที [/size] [/color]

เรื่องอะไหล่ Ford ผมก็ไม่มีข้อมูลเหมือนกัน

แล้วตอนนี้ไปถึงไหนแล้วครับ ??

ทราบสาเหตุหรือยังครับ ?

N516 ออฟไลน์

• ผู้คุมกฎ
  • โฟกัสแมน
ขอให้หายไวๆ ครับ 

เอ......ถ้าสาเหตุมาจาก น้ำยาล้างหม้อน้ำที่ 0 ใช้ แล้วอาจจะไปกัดส่วนต่างๆ ของท่อ แล้วเราจะเคลมที่ 0 นั้นได้มั๊ยครับ

Thep ออฟไลน์

• ผู้คุมกฎ
  • น้ากัส
ฝาโก่งไสได้  แต่ต้องให้โรงกลึงวัดด้วยว่าไสออกไปเท่าไหร่
จากนั้นไปตัดประเก็นใหม่ให้หนาขึ้นเท่ากับส่วนที่ไสออกไป
กำลังอัดของเครื่องจะเท่าเดิม สำคัญตอนประกอบ ช่างต้องละเอียด

อย่าลืมหาจุดที่ทำให้น้ำหายให้พบด้วย แล้วแก้ไขจุดรั่ว
ปัญหาจะได้ไม่เกิดซ้ำ

อีกทางคือหาฝามือสองมาเปลี่ยน

ขอให้หายไวไวครับ
  :a14: :a14:

ตามนี้ก็ดีครับ  หากโชคยังเข้าข้างบ้าง ให้ช่างวัดว่า โก่งเยอะมากน้อยแค่ไหน
หากโกร่งไม่มาก ไสปรับออกไปไม่เยอะก็ได้  อาจใช้ได้เลย อัตราส่วนการอัดสูงงอีกนิดก็ดีนะ แรงขึ้นอีกนิด
ลองให้ช่างวัดดูครับ หรือหาโรงกลึงที่รับงานเฉพาะเครื่องยนต์ดูครับ พวกนี้ ให้คำแนะนำไดพอสมควร
อาจจ่ายไม่เยอะ แต่แรงขึ้นเนอะ

มองด้านบวกเข้าไว้ ยิ้มได้ตลอดเวลา :f8: :f8:

เอาใจช่วยครับ :f16: :f16:

~นายต้น~ ออฟไลน์

• ต่น_ต๊น
  • Focus มหาเทพ
  • *
  • You're not good & You're not bad
    • Aqu@Mind  รับจัดพรรณไม้น้ำ/ออกแบบตู้ปลาครบวงจร
ตามน้า wit เลยครับ ยังไงต้องหาจุดรั่วให้เจอให้ได้ อาจจะไม่ได้มีแค่จุดเดียว แล้วค่อยจัดการเรื่องฝาสูบต่อไม่แก้ฝาเก่าก็หามือสอง หากไทยไม่มีตามเวปนอกน่าจะมีครับ  ได้ผลอย่างไรรบกวนมาอัพเดทให้ทราบกันด้วยนะครับผม