ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอสูตรคำนวณ Torque ด้วยคร้าบบบ  (อ่าน 7850 ครั้ง)

sexytommy ออฟไลน์

• "HOOLIGAN CAR DRIVE BY THE GENTLEMAN"
  • Focus เทพ +1
  • **
รบกวนขอสูตรคำนวณ Torque ด้วยคร้าบบบ
« เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2553, 21:37 น. »
เห็นในหนังสือรถ แจ้งหน่วยของแรงบิดรถยนต์ เป็น กก./ม. (kg./m3) กับ นิวตัน/ม. (์์NM/....??) ต่างกันไปในหลายเล่ม

อยากทราบวิธีคำนวณเพื่อเป็นข้อมูลในการเปรียบเทียบอะคับผม เช่นรถโฟกัส TDCI มี Torque 320 NM แปลงได้เป็นกี่ kg/m3 อะคับผม???

(เรื่องของเรื่องคือผมเห็นแรงบิดเป็นกราฟของรถ Lancer Evolution 10 Tuned by Kansai HKS Japan แจ้งแรงบิดไว้ที่ 58.3 kg/m3 เลยอยากทราบว่าจะแปลงเป็น NM แล้วจะเป็นซักเท่าไหร่??

400 500 600NM? จาได้พิจารณาความสยองเทียบกับน้องกัส TDCI ได้ชัดเจนหน่อยอะคับ อิอิ) ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

E21CJN ออฟไลน์

• เขียนกระทู้ ดูคลิป จิบชา หาที่เที่ยวครับ
  • ผู้ดูแลสูงสุด
  • Focus อริยเทพ +1
  • **
  • We are not just Friends but we are Family !
    • www.youtube.com/e21cjn
Re: รบกวนขอสูตรคำนวณ Torque ด้วยคร้าบบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2553, 23:21 น. »

2. นี่ครับสูตรเอาไปเลย..

T = F * d = (1 oz.) * (1 in.) = 1 inch-ounce
Bear in mind that we can also turn this all around. Given a value of torque, and the value of d (generally called the moment arm), we can also compute the tangential force that would be generated. Take our torque equation (T = F * d), and divide both sides of the equation by d:

T / d = (F * d) / d
T / d = F

Reliable + Cheap = Not Fast
Cheap + Fast = Not Reliable
Fast + Reliable = Not Cheap

Life Member of www.tdocuk.com

tomJPN ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
Re: รบกวนขอสูตรคำนวณ Torque ด้วยคร้าบบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2553, 23:38 น. »
จัดความสัมพันธ์ให้เกียวข้องกับ  n,P

P= 2(Pi) Tn

ดังนั้น

T=P/2(Pi)n

โดยที่

n    Round speed (RPs รอบต่อวินาที)  <-- --ขอบคุณ K.penalty ที่ติงคนขี้ลืม นะครับ  ฮ่าๆๆ
P    Power ( Watt  or  J/s  or N.m/s)
T    Torque, Torsion ( N.m)
Pi = 3.14159  (ค่าคงที่)

จะแปลงแรงบิดใช่ไม๊

หน่วยวัดแรงบิด  จริงๆเราใช้กันเพี้ยนๆกันนะ
คงติดนิสัยการใช้มาจากฝั่งอเมริกา ที่จัดหน่วยวัดแรงกับมวลให้เป็นเพื่อนสนิทกัน ( lbm,lbf )
ดังนั้นฝั่งเยอรมันก็เลยเอามั่งเป็น (kg , N )

ทั้งๆที่มันเป็นคนละ มิติกัน ยังเอามาข้องเกี่ยวกัน   จริงอยู่ที่แรงเกิดมาจาก มิติของ มวล  ( F=ma (N=kg.m/s2 )  แต่เมื่อดูหน่วยมันคนละเรื่องกันเลย

T (Torque)  = F.r  ( N.m)

แต่หากมองเป็นสิ่งที่ผมกล่าวข้างต้นจะได้

T= m.r ซึ่ง ไม่เอา ค่า a,g =9.81 m/s2  มาเกี่ยวข้อง    หน่วยของ T ก็จะเป็น kg.m

ทีนี้ถ้าเราจัดความสัมพันธ์  m<--> F  มันก็จะมีค่า a,g มาเกี่ยวข้อง  นั่นคือ F=m.a หรือ m.g

เช่น  T=F.r =320 N.m  ---> T=m.a.r  

แต่เนื่องจากเราไม่ต้องการให้ค่า a,g  มาเกี่ยวข้องในเทอมของ มวล(m)  

ดังนั้นเอา a หารตลอดจะได้

T/a=m.r =320/9.81(kg. s2.m2/ m.s2)=32.62 kg.m     หรือประมาณ 33 kg.m   ไงล่ะ

ผมอธิบายแบบเพี้ยนๆแนวเวียน Head หน่อยนะ  เอาเป็นว่าว่าเราอิงระบบที่เป็นสากลดีกว่าดีไม๊ครับ  

ถ้าเป็น SI  , T==>  N.m

Imperial standard , T==> lb.ft

ส่วน T==> kg.m    มันเป็นหน่วยวัดแรงบิดในระบบ Metric ยุคที่จะวิวัฒนาการหรือกลายพันธ์มาเป็น SI ปัจจุบัน  นะ

แต่ถ้าอยากแปลงหน่วยกันจริงๆ ก็เอาหลักการนี้ล่ะ   แปลง T(N.m)<-- >T(kg.m)  ก็ให้หารหรือคุณด้วย 9.81    ครับ

เห็นในหนังสือรถ แจ้งหน่วยของแรงบิดรถยนต์ เป็น กก./ม. (kg./m3) กับ นิวตัน/ม. (์์NM/....??) ต่างกันไปในหลายเล่ม

อยากทราบวิธีคำนวณเพื่อเป็นข้อมูลในการเปรียบเทียบอะคับผม เช่นรถโฟกัส TDCI มี Torque 320 NM แปลงได้เป็นกี่ kg/m3 อะคับผม???

(เรื่องของเรื่องคือผมเห็นแรงบิดเป็นกราฟของรถ Lancer Evolution 10 Tuned by Kansai HKS Japan แจ้งแรงบิดไว้ที่ 58.3 kg/m3 เลยอยากทราบว่าจะแปลงเป็น NM แล้วจะเป็นซักเท่าไหร่??

400 500 600NM? จาได้พิจารณาความสยองเทียบกับน้องกัส TDCI ได้ชัดเจนหน่อยอะคับ อิอิ) ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

หน่วย T  ไม่ใช่ kg/m3 หรือ N/m3  นะครับ       เข้าใจว่าพิมพ์ผิดล่ะ

ใครเห็นนอกเหนือจากนี้..  ช่วยแย้งด้วยนะครับ

ผมมั่วด้วยความรุู้สึกของตัวเอง 100%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2553, 00:53 น. โดย tomJPN »

• "HOOLIGAN CAR DRIVE BY THE GENTLEMAN"
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2553, 00:06 น. »
-____________-''

ทำการบ้านเพิ่มเติมก่อนฮะ ขอบพระคุณคับพี่ใหญ่

penalty ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2553, 00:42 น. »

เข้าใจผิดแต่แรกแล้ว
kg/m3 (กิโลกรัมต่อลูกบาศก์เมตร) มันคือหน่วยของความหนาแน่น
หน่วยของแรงบิด (Torque) คือ kgm หรือ Nm (อันหลังคือมาตรฐาน SI)
หรืออื่นๆที่แสดงว่าเป็นผลคูณของ แรง กับ ระยะทาง เช่น ปอนด์ฟุต ฯลฯ
วิธีแปลงหน่วย kgm --> Nm คือเอา Standard gravity คูณไปดื้อๆเลย
ดังนั้น 58.3 kgm ก็จะเท่ากับ 571.72 Nm โดยประมาณ

จัดความสัมพันธ์ให้เกียวข้องกับ  n,P

P= 2(Pi) Tn

ดังนั้น

T=P/2(Pi)n

โดยที่

n    Round speed (RPM รอบต่อนาที) <--- ตรงนี้ควรเป็น รอบต่อวินาที
P    Power ( Watt  or  J/s  or N.m/s)
T    Torque, Torsion ( N.m)
Pi = 3.14159  (ค่าคงที่)

ลืมหาร 60 เพื่อทำเป็น RPS รอบต่อวินาทีก่อนนะครับ

คินิกุแมน ออฟไลน์

• น้ากัส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2553, 07:56 น. »
 :a7:

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2553, 08:24 น. »
ขอบพระคุณคร้าบ ;)

• เขียนกระทู้ ดูคลิป จิบชา หาที่เที่ยวครับ
  • **
  • We are not just Friends but we are Family !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2553, 12:20 น. »
 :a20: เห็นสูตรที่น้า ๆ เอามาแสดงแล้ว รู้ทันทีว่าตัวเราน่ะ หนุ่มเหลือน้อยแล้วววว... :a19:

เรียนวิทย์กันหมดเลยเหรอเนี่ย คนขี่ฟอร์ดเนี่ย...โห...หมอก็มีเยอะ นักแสดงอ่ะมีมั่งไม้เนี่ย...?

madboy ออฟไลน์

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2553, 12:55 น. »
สุดยอดครับ :a14:

อ้อมีโปรแกรมลองโหลดดูเล่นๆก็ได้ครับ http://www.unitconverterpro.com/download.html

2.0 TDCi & 2.0 GDi

tomJPN ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2553, 13:26 น. »
ถ้าไม่อยากใช้โปรแกรม

ไปเข้า Web  :  http://www.onlineconversion.com/torque.htm

ผมทดลองแล้ว  ได้คำตอบเท่ากันครับ   ฮิๆๆๆ

อ้อ.. ผมป้อน 0.320  เพราะแปลงให้เป็น kN.m  จะได้สอดคล้องกับค่าหน่วยต้นทางตาม web นะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2553, 13:29 น. โดย tomJPN »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2553, 22:34 น. »

อ่ะดูรูปอาจพอเข้าใจได้ง่ายขึ้นอีกนิดนึงส์ ไม่แน่ใจว่าจะเห็น ตัวเลขเป่านะครับ แปลงไฟล์มาหลายต่อ