ผู้เขียน หัวข้อ: วันไม่ค่อยว่าง แต่อยากทำ  (อ่าน 2668 ครั้ง)

tongbkk ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
วันไม่ค่อยว่าง แต่อยากทำ
« เมื่อ: 17 มกราคม 2554, 10:55 น. »

เนื่องด้วยติดเครื่องเลยยากขึ้น ไปทำปั๊มมาแล้วรอบนึงที่ สยามก็ยังไม่หาย ช่างสรุปว่าปั๊มจะกลับบ้านเก่า
ก็เลยว่าจะเปลี่ยนปั๊มน้ำมันเองซะเลย แต่มันต้องยกรถนี่สิเราทำไม่ได้ ก็เลยตัดสินใจ

เสาร์นี้ว่าจะทำตัวถอดปั๊มแล้ว เปลี่ยนชุดปั๊มข้างในซะเลย

tigger ออฟไลน์

• Focus เทพ +1
  • **
Re: วันไม่ค่อยว่าง แต่อยากทำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มกราคม 2554, 11:11 น. »
โห เล่นอย่างงี้เลยหรือครับ
แต่แบบนี้ ก็ service ง่ายดี

ถ้าเผลอทำน้าหกเบาะหลัง น้ำจะเข้ามั๊ยน๊า
น่าจะหา ซิลิโคน มาทาตามขอบ กับหัวน๊อต ซะหน่อย กันกลิ่นได้ด้วย

เป็นไอเดียครับ
 :laugh:

tongbkk ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มกราคม 2554, 12:58 น. »
จริงๆแล้วผม ก็จะใส่ซิลิโคนครับ
แต่เห็นแค่ว่า  อาทิตย์เดียวเลยยังไม่ใส่ครับ
ว่าจะหาเป็นพวกฟองน้ำเส้น อัดตามขอบแทน

น้ำหกตรงเบาะหลังแล้วถ้ามันลงตรงหัวปั๊มไม่มีปัญหาครับ
เพราะตัวหัวปั๊มมันกันน้ำได้อย่างดี

sexytommy ออฟไลน์

• "HOOLIGAN CAR DRIVE BY THE GENTLEMAN"
  • Focus เทพ +1
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มกราคม 2554, 18:25 น. »
คารวะครับ

inneal ออฟไลน์

• กินเข้าไปลูก...น้ำมันน่ะ*-*
  • คณะที่ปรึกษา
  • Focus เทพ +2
  • อยากไปเชียงใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มกราคม 2554, 21:30 น. »
สุดยอดเลยครับ

Definitely Audi R8 just my dream! อย่าให้มีนะ...จะจอดไว้ที่บ้าน

wat3899 ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2559, 11:00 น. »
รูปดูไม่เห็นแล้วครับ ช่วยลงอีกครั้งนะครับ อยากเห็น

worawit_ci ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
  • hacthback 2.0L 2010
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2560, 01:37 น. »

สวัสดีครับ ขอความรู้ น้าๆ ด้วยครับ
ตามรูป ผมถอด ปั้มติกออกมาแล้วผบว่า สายตัวหนอน (ชื่อเรียกผมไม่ทราบ) คำถ่าม1. ใช้สายน้ำมันอื่นแทนได้มัยครับ    2. ใส้กรองสีเขียวๆ นี้หาอะไรมาทดแทนได้บ้างครับ  3.โอริงที่จะต้องเปลี่ยนคือตัวเล็กๆตามรูปใช้มัยครับ  ส่วนอื่นน้าๆ แนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ  ขอบคุณครับ

niroj3536 ออฟไลน์

• โฟกัสจัง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2560, 11:01 น. »
ขอประเดิมตอบเบื้องต้นและขอกำลังเสริมจากกูรูท่านอื่นด้วยครับ
แรกเริ่มต้องขอชื่นชมความหาญกล้าที่ลงทุนเจาะช่องเซอร์วิสเอง ฟอร์ดเขาคิดอะไรหนอจึงไม่เจาะช่องแบบนี้ไว้ในโฟกัสสักรุ่นเดียว ทั้งๆ ที่ในเฟียสต้า ในเอสเคป มีไว้ให้ง่ายๆ ต่อการเซอร์วิส ซึ่งสักวันต้องมีแน่นอน (ผมเคยเห็นคลิปในยูทูบ แสดงแนวทางการยกถังลงพื้น และเปลี่ยนชุดปั๊มติ๊กใหม่ แล้วนำขึ้นดังเดิม โอียเหนื่อยใจกับฟอร์ดครับ)
เพราะทุกอย่างในชุดปั๊มติ๊กต้องจุ่มในน้ำมันเบนซินฉะนั้นชิ้นส่วนที่นำมาใช้ต้องทนทานเบ็นซินได้ที่เราๆ ท่านทราบดีกันอยู่แล้ว ท่อนำน้ำมันที่ขดๆ ของใหม่แบบมาตัดเองไม่เคยเห็นมีเคย อาจต้องตัดต่อเอาจากตัวเดิมที่พอขยับได้บ้าง หรือหาจากชุดเก่าที่เขาถอดทิ้งแล้ว (น่าเสียดายที่คนใช้โฟกัสจำนวนหนึ่งเมื่อมีปัญหาปั๊มติ๊กต้องเสียเงินเพื่อจ่ายค่าชุดปั๊มติ๊กใหม่ทั้งชุดหลายพันบาทแน่ๆ) ส่วนโอริงตัวเล็กเคยได้ยินว่าศูนย์มีขาย ลองสอบถามดูครับ (อาจไม่มีก็ได้หรือเขาอาจใช้ร่วมกันกับโอริงตัวอื่น จึงมีขายในศูนย์) สำหรับอีกคำถามคือตัวกรองที่เขาเรียกว่ากรองมุ้ง ก็อาจไม่มีขายเช่นกัน อาจต้องไปหาจากชุดปั๊มติ๊กมือสองของญี่ปุ่นที่เชียงกงกองๆ ไว้ ผมค่อนข้างมั่นใจว่าใส่กันได้เพราะตัวมอร์เตอร์ปั๊มติ๊กแทบจะมาจากบล็อกเดียวเลยอาจใช้เแทนกันได้ คือมอร์เตอร์โฟกัสเสียอาจนำไปเทียบกับของพี่ยุ่นผมคิดว่าปลั๊กเดียวดันด้วยซ้ำไป (ซื้อมอร์เตอร์ปั๊มตัวใหม่ของ Lucas ก็พันกลางๆ แล้วครับ)

wat3899 ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2560, 17:42 น. »
ตัวกรองที่ต่อกับปั๊มติ๊กมีแยกขายครับ ร้านอะไหล่ย่านนนทบุรี ถนนราชพฤกษ์ เลยร้านมาเรียพิซซ่าไปนิดเดียว ก่อนถึงถนนรัตนาธิเบศก์ครับ ขายอะไหล่ฟอร์ดกับมาสด้าโดยเฉพาะครับ

meensevensent ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2560, 11:36 น. »
ใช้ท่อยางที่ใช้กับe85ใส่เลยครับ ของผมหาปั๊มเก่าๆจากเชียงกงแถวๆแยกบางไผ่ ผมก็ทำแบบนี้เลยครับ สุดยอดครับ เปลี่ยนง่าย มอเตอร์ใช้ของ rb26 แต่จะไปนิดก็ไม่เป็นรัยครับดัดแปลงนิดหน่อย

• โฟกัสจัง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2560, 22:56 น. »
จากคำแนะนำที่ถือเป็นคำตอบเกี่ยวกับชุดปั๊มติ๊กโฟกัส ที่มีปัญหาอันได้แก่ กองมุ้ง ท่อนำน้ำมัน และยางโอริง และอื่นๆ เราพอมีข้อสรุปว่าเมื่อปั๊มติ๊กโฟกัสเสียนั้นยืนยันว่าซ่อมแม้ตัวมอร์เตอร์ปั๊มก็ยังใช้มือสองจากรุ่นอื่นข้ามพันธ์ด้วยซ้ำไป แ่ต่ๆๆๆ เราจะถอดถังน้ำมันเชื้อเพลิงลงมาจากใต้ท้องลงมาเปลี่ยนปั๊มติ๊กด้วยตนเองหรือผู้ช่วยได้ไหม ทั้งเมื่อปรับปรุงและเปลี่ยนแปลงภายในชุดปั๊มติ๊กทั้งได้ทดลองประสิทธิภาพเรียบร้อยแล้ว จะเอาถังน้ำมันเชื้อเพลิงขึ้นได้อย่างไรหว่า...ทำไมฟอร์ดไม่เจาะช่องเซอร์วิสไว้ด้วยครับ

meensevensent ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2560, 05:12 น. »
ยกลงลำบากมากมายครับ แม่แรงต้องมีสองตัว เป็นอย่างน้อย เเละน้ำมันในถังต้องน้อยด้วย ควรจะมีผู้ช่วยทำคนเดียวลำบากแน่ครับ ปล.ยกลงไม่ยาก แต่ตอนใส่สายน้ำมันกลับเข้าที่ยากมาก เพราะมันสั้นพอดี ส่วนคำถามว่าทำไมฟอร์ดออกแบบมาแบบนี้ ผมว่าน่าจะทำให้ฟอร์ดมีรายรับในการให้บริการกระมังครับ555(ผมเองก็ไม่เข้าใจวัยรุ่นเหมือนกัน อิอิ

worawit_ci ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
  • hacthback 2.0L 2010
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2560, 09:21 น. »
ขอขอบคุณ ทุกคำตอบ และขอเสนอแนะ ครับผม
 :emo39:
เบื้องต้น ผมได้ไปหาซื้อ สายน้ำมันปั้มติ๊ก ตามเชียงกงบางนา ซื้อมา ลูกละ 400 บาท เพื่อ แกะเอาแต่สายน้ำมัน (สายท่อหนาสีดำ หนา 3mm ยาว 30cm ข้างสายระบุ *8050 )ตอนนี้สตาร์ท น้ำมันได้แล้วครับ

• โฟกัสจัง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2560, 09:44 น. »
เพราะในโฟกัสไม่มีช่องเซอร์วิสปั๊มติ๊กที่เบาหลังแบบที่คนอื่นเขามีกัน มาดูแนวการต้องทำหากต้องซ่อมหรือเปลี่ยนชุดปั๊มติ๊กโฟกัสครับ https://youtu.be/D1AyqeftAmA

• โฟกัสจัง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2560, 10:08 น. »
มาดูอีกเรื่องคือการ ทำความสะอาด ABS sensor กันครับ (ไม่ใช่โฟกัสแต่หลักการเดียวกันครับ) https://youtu.be/ldTNuilNbJ0