ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูก Focus 2.0 TDCi กับ Camry 2.0 Extremo  (อ่าน 12411 ครั้ง)

MacZa ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
เลือกไม่ถูก Focus 2.0 TDCi กับ Camry 2.0 Extremo
« เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2551, 12:55 น. »
เนื่องจากตอนนี้ น้องอัลติส 1.8 ปี 2002 คู่ใจมีอัตรากินน้ำมันที่ 12 km/litre ใกล้ปลดระวาง ที่ 500,000 กว่าโล ปัญหาจุกจิกเยอะไปหมด จึงกำลังเล็งคันใหม่ไว้ทำงาน แต่ตัดสินใจไม่ถูกครับ ระหว่าง Focus 2.0 TDCi Auto กับ Camry 2.0 Extremo  อยากให้พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ ข้อดี , ข้อเสีย , ความคุ้มค่า , performance ให้หน่อยครับ ทั้งระยะสั้น และ ระยะยาว  หรือควรข้ามไปใช้ camry 2.4 ดีครับ

bomzaiya (I) ออฟไลน์

• I will bomb you, BOMZAIYA.
  • คณะที่ปรึกษา
  • Focus อนุเทพ
  • ศักดิ์สิทธิ์
    • Composer! Your music style
Re: เลือกไม่ถูก Focus 2.0 TDCi กับ Camry 2.0 Extremo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2551, 13:13 น. »
ถ้าเอาความหรู   = Camry
ถ้าเอาความแรง  = Focus
ความหนึบ  = Focus หนึบกว่า หน่อย
ราคา   = Focus ถูกกว่า นิสนึง
ขนาดห้องโดยสาร = Camry
ความเย็นของแอร์ = Focus
เบรคดี = Focus

เปรียบเทียบกันยากนะคับ เพราะรถคนละระดับกันคับ
แต่ผมว่า Focus 2.0 TDCi Auto มันสุดยอดเทคโนโลยีนะคับ

ส่วนค่าอะไหล่ผมว่า ไม่น่าต่างกันมาก
ก็แล้วแต่ใจละกันนะคับ
You will redeem your servants, O Lord.
http://www.composer.in.th/

focusian ออฟไลน์

• ผู้คุมกฎ
  • Focus มหาเทพ +1
  • **
  • รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันใช้โฟกัส(และฟิเอสตา)
Re: เลือกไม่ถูก Focus 2.0 TDCi กับ Camry 2.0 Extremo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2551, 13:13 น. »
เนื่องจากตอนนี้ น้องอัลติส 1.8 ปี 2002 คู่ใจมีอัตรากินน้ำมันที่ 12 km/litre ใกล้ปลดระวาง ที่ 500,000 กว่าโล ปัญหาจุกจิกเยอะไปหมด จึงกำลังเล็งคันใหม่ไว้ทำงาน แต่ตัดสินใจไม่ถูกครับ ระหว่าง Focus 2.0 TDCi Auto กับ Camry 2.0 Extremo  อยากให้พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ ข้อดี , ข้อเสีย , ความคุ้มค่า , performance ให้หน่อยครับ ทั้งระยะสั้น และ ระยะยาว  หรือควรข้ามไปใช้ camry 2.4 ดีครับ

อยากได้.....
รถหรูก็....คัมรี่
รถสปอร์ตพันธุ์ฝรั่งก็....โฟกัส

ถ้าต้องการขับแบบเนิบๆไปนุ่มนิ่มๆก็คัมรี่เหมาะสุด
แต่ถ้าไม่ใช่ก็โฟกัส  
อุปกรณ์เรื่องความปลอดภัยใกล้เคียงกัน
แต่ภายในคัมรีมีลูกเล่นมากกว่า สไ ตล์ นิฮองโก๊ะ
โฟกัสจะเน้นเรียบง่ายลูกเล่นนิดหน่อยที่หน้าปัทม์  เน้นประโยชน์ใช้สอยมากกว่า
เช่นแอร์แยกซ้ายขวา  หน้าหลัง  
อ้อ...ไม่มีเบาะไฟฟ้าอย่างคัมรีนะ...เออ  :angel:

รอท่านอื่นมาสาธยายต่อ :laugh:

รักในหลวง  ห่วงลูกหลาน  ร่วมกันใช้โฟกัส

nata ออฟไลน์

• ไม่มีอะไรยาก มีแต่เราไม่รู้ ถ้าเรารู้แล้ว มันก็ไม่ยาก
  • โฟกัสจัง
  • ถ้าเหนื่อยอย่าท้อถ้าท้ออย่าถอย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2551, 16:24 น. »
ตอบยากครับ

ต้องทดลองขับแล้วตัวคุณเองจะตอบได้ทันทีว่าควรซื้ออะไร

นุ่มๆ นิ่มๆ--------->Camry
แนว sport-------->Focus

เครื่องยนต์ดีเซลจะทนกว่าเบนซินอยู่แล้วครับ
no news is good news.
KA1000
LITHIUML

bomzaiya (I) ออฟไลน์

• I will bomb you, BOMZAIYA.
  • คณะที่ปรึกษา
  • Focus อนุเทพ
  • ศักดิ์สิทธิ์
    • Composer! Your music style
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2551, 16:51 น. »
ปล. ตอบเล่นๆ นะ

เอาเงินที่จะซื้อ Camry 2.4

ไปซื้อ Ford Focus และ Camry มืออย่างละคันแฮะๆ
You will redeem your servants, O Lord.
http://www.composer.in.th/

super1 ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2551, 21:53 น. »
ดูๆหน่อยนะครับ toyota รุ่น2.0  เกียร์ auto 4 speed เท่านั้นนะครับ
รุ่น2.4 เท่านั้นครับที่เป็น auto 5 speed

ใช้ 6เกียร์ ของ ford ดีกว่าครับ

toyota ซื้อตอนนี้ต้องระวังเรื่องเกียร์ครับ มันแย่จังเลย

U9WS ออฟไลน์

• ผู้คุมกฎ
  • Focus มหาเทพ +1
  • **
  • Power + Eco & Dynamic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2551, 23:29 น. »
Camry มันโหลอะครับ พบได้ตามที่จอดรถทุกห้างทุกชั้นทั่วไป

ถ้ามีครอบครัว เพื่อครอบครัว เป็นหลัก ก็เลือก Camry 2.0 Extremo

Camry เกิดมาเพื่อคนนั้ง / Focus เกิดมาเพื่อคนขับ

แต่ไหนๆเห็นก็ชอบแนวสปอท์อยู่แล้ว (Extremo) ก็เลือก Focus 2.0 TDCi Sport (รุ่นเดียวกับผม) ไปเลยสิครับ
ทางเรียบ Camry นังสบายจริง แต่ในโค้งเดียวกัน Camry เข้าในแบบที่ Focus เข้าไม่ได้นะครับ

แต่ 10 ปากว่าไม่เท่าขับเองครับ ขอเซลล์ลอง Focus 2.0 ตัวปัจุบันเลย (ช่วงล่าง Focus รุ่นไหนๆก็ไม่ทิ้งกันอยู่แล้ว) แต่Focus TDCi 2009 นุ่ม หนึบกว่าเดิม 20-30%ลอง+เข้าไปจากความรุ้สึกแล้วกันครับ แล้วเทียบกับ Camry ไปเลย ยิ่งถนนที่คุ้นเคยยิ่งดีครับ ลองเส้นเดียวกันเลย โค้งเดียวกัน สะพานเดียวกัน ถ้ามีคนรู้ใจ เอาไปด้วย เอาให้เขาช่วยตัดสินใจ

ผมให้ Accord 2.0 อีกตัวเลือกแทน Camry 2.0 Extremo ตัวAccord 2.0 เครื่องก็ดีกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า พร้อมมากับเกียร์ 5สปีท อายุก็สดใหม่กว่า หน้าตาแล้วแต่ชอบครับ

ถ้า Focus คือคำตอบก็ยินดีตอนรับสมาชิก 1 ใน 10กว่าคัน ของ Focus TDCi 2009 นะครับ
(ถ้าชอบรีบหน่อยะครับ ล็อตแรกมีแค่10กว่าคัน ล็อตต่อไปกว่าจะมาก็ยาวเลยครับ และอาจจะไม่ได้ในราคา1.099ล้านนี้)
The F1rst Sport Panther Black in Thailand : Since Feb, 2009
NEW Ford Focus 2.0 TDCi PowerShift

แบ่งขาย SpeedTec เบนซิน/ดีเซล  (ล็อตสุดท้าย)
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=20760.msg287084#msg287084

kanjungna ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2555, 18:36 น. »
เมื้อก่อนผมก็ใช้โตโยต้าแต่เดี๋ยวนี้เริ่มรักชีวิตเลยหันมาใช้โฟกัส

ช่างยุ่งครับ ออฟไลน์

• สุโขทัยไม่ใหญ่ไม่โต เเต่โอ้โฮ มีเเต่ของดีๆ
  • โฟกัสแมน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 กันยายน 2555, 14:40 น. »
ใช้โตโยต้ามาหลายคัน

ประทับใจศูนย์บริการมากมาย

แต่ตอนนี้เลิกคบโตโยต้าแบบถาวร

ที่บ้านมีแต่ รถ ฟอร์ด กับ รถมาสด้า ครับ

ช่างยุ่งครับ

^_^

NooPuY ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2555, 14:18 น. »
คำตอบจะคล้ายกันกับท่านอื่นๆ ไม่ลองเองก็ไม่รู้น่ะค่ะ
จากประสบการณ์การขับขี่ทั้งคู่แล้ว
คุณจะพบว่าFord focus สมรรถนะการขับขี่ดีกว่ามาก
เช่น เวลาเข้าโค้ง
สำหรับผู้ที่รักความปลอดภัย แม้จะดูธรรมดา
แต่ก็ให้อุปกรณ์อำนวยความสะดวกตามความเหมาะสม
คุ้มค่า คุ้มราคารถค่ะ
ขณะที่ Toyota camry อาจจะหรูกว่าบ้าง
อุปกรณ์เสริมเยอะกว่า หน้าตาดูดีกว่า
แต่เมื่อคุณได้ใช้ Ford focus ที่มีอุปกรณ์ความปลอดภัย
เหมือนกับ Toyota แต่ทำไม๊ ทำไมถึงรู้สึกไม่เหมือนกัน
ก็ไม่รู้ แปลกนะ Toyota สู้ไม่ได้เลยจริงๆ
ก็ลองสิคะ นะคะ
การตัดสินใจก็ขึ้นกับปัจจัยที่มีผลต่อคุณ
ดูแล้วคนถามไม่น่ามีปัญหาการเงิน
ดังนั้นคุณก็พิจารณาจากปัจจัยอื่นตามที่กล่าวมาแล้วค่ะ
แล้วแต่นะคะ เรื่องอย่างนี้ความชอบอาจจะต่างกันไป
"ความปลอดภัยของฟอร์ดคือเรื่องจริง"