ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ รถใหม่ focus s+ 2.0 กับการทดสอบอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน (แบบไปเรื่อยๆๆ)  (อ่าน 4555 ครั้ง)

ช่างยุ่งครับ ออฟไลน์

• สุโขทัยไม่ใหญ่ไม่โต เเต่โอ้โฮ มีเเต่ของดีๆ
  • โฟกัสแมน
สมาชิกใหม่ รถใหม่ focus s+ 2.0 อัตารสิ้นเปลืองที่น่าตื่นตะลึง ไม่อยากจะเชือเลยครับ

ตัวนี้ครับ  

เดินทาง จาก ศรีสัชนาลัย สุโขทัย เดินทางไป เมือง อุตรดิตถ์ ครับ นิ่งๆ ยาวๆ ไม่รีบ ไม่ร้อน ครับ

ขับที่ความเร็วคงที่ 80 km./hr(2000 rpm) เร่งแซงไม่เกิน 100 km./hr(2500 rpm)

กับการขับแบบตุ๊ยตุ่ย ที่ระยะทางประมาณ 60 km. อัตราสิ้นเปลืองที่ได้ น่าทึ่งมากครับ

WOW!!!!!

ขอบคุณครับ

ช่างยุ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2554, 10:18 น. โดย yung_nu »

• สุโขทัยไม่ใหญ่ไม่โต เเต่โอ้โฮ มีเเต่ของดีๆ
  • โฟกัสแมน
รถเลอะไปนิด เพราะฝนตกตลอดครับ

..............................................................

แต่อัตราการสิ้นเปลือง เมื่อขับในเมืองที่รถติดๆ

มีแยกไฟแดงเยอะๆ นะครับ ลมแทบจับ

13 l. / 100 km. อะไรจะซดขนาดนั้น ......

เดี๋ยวจะลองทดสอบที่อัตราเร็วและระยะทางอื่นๆ แล้วเอามาคุยกันใหม่นะครับ

พี่ๆ ท่านใด มีข้อมูลดีๆ เข้ามาคุยกันครับ

ได้รถมา ตอนแรกก็ห่อเหี่ยวใจครับ แต่พอเจอคลับนี้เข้า

ใจชื้นขึ้นมาเยอะเลยครับ เลยสั่งสติ๊กเกอร์ของคลับไป

2 ชุด เอามาเท่ห์ ครับ ป.ล. ยังไม่ได้โอนตังค์ไปให้เลยครับ

อิอิอิ

ขอบคุณครับ

BiGPiG ออฟไลน์

• เด็กจนๆบนท้องถนน
  • Admin
  • Focus มหาเทพ +2
  • Just a Car Owner
เป็นอะไรห่อเหี่ยวใจครับ มีอะไรมาแชร์กันได้ครับ พวกเราครอบครัว Focus ครับผม

ส่วนการกินน้ำมันในเมือง 13l/100km ประมาณ 7 โลลิตร โอ้ว อันนี้ขับติดจัดๆเลยหรือป่าวครับ ลอง Reset ทั้งความเร็วเฉลี่ยด้วย แล้วเอามาเทียบดูว่าวิ่งได้กี่โล ความเร็วเฉลี่ยเท่าไหร่  ใช้เวลาในการเดินทางเท่าไหรืครับ

ส่วนที่ความเร็ว 80-110 นั้น เรียกว่าความเร็วประหยัดเทพครับ ถ้ามาขับ TDCi รับรองว่างได้ราวๆ 5L/100km แน่ๆเลยครับ (ซึ่งผมทำไม่ได้ต่ำกว่า 7 สักที T-T)

มีความสุขครับ ว่าแต่แถวนั้นน้ำท่วมฝนตกหนักมั้ยครับผม
ยาจก TDCi
งบน้อย ต้องคอย DIY (ใครอยากซนอะไร มาช่วยกัน)

ulicis ออฟไลน์

• Focus เทพ
  • *
  • แฮปปี้เดย์
ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

angelsluna

• บุคคลทั่วไป

valkilrey ออฟไลน์

• ValShift
  • Staff
  • Focus เทพ
  • *
อย่าไปใส่ใจตัวเลขที่หน้าปัดมากเลยครับ เพี้ยนมากๆ ใช้วิธีเติมเต็มถัง แล้วเอาระยะทางหารด้วยจำนวนลิตรดีกว่า แม่นยำกว่าเยอะ

ปล. ใช้กล้องอะไรครับ คมชัดมากๆ

• โฟกัสแมน
เป็นอะไรห่อเหี่ยวใจครับ มีอะไรมาแชร์กันได้ครับ พวกเราครอบครัว Focus ครับผม

ส่วนการกินน้ำมันในเมือง 13l/100km ประมาณ 7 โลลิตร โอ้ว อันนี้ขับติดจัดๆเลยหรือป่าวครับ ลอง Reset ทั้งความเร็วเฉลี่ยด้วย แล้วเอามาเทียบดูว่าวิ่งได้กี่โล ความเร็วเฉลี่ยเท่าไหร่  ใช้เวลาในการเดินทางเท่าไหรืครับ

ส่วนที่ความเร็ว 80-110 นั้น เรียกว่าความเร็วประหยัดเทพครับ ถ้ามาขับ TDCi รับรองว่างได้ราวๆ 5L/100km แน่ๆเลยครับ (ซึ่งผมทำไม่ได้ต่ำกว่า 7 สักที T-T)

มีความสุขครับ ว่าแต่แถวนั้นน้ำท่วมฝนตกหนักมั้ยครับผม

สวัสดีครับพี่

- ในเมือง อุตรดิตถ์ มีงานเทศกาล ผลไม้... ครับ รถเยอะ และ ติดมากๆ แทบจะจอดเลยก็ว่าได้ครับ พอดีพยายามเข้าไปซื้อผลไม้กลับบ้านครับ อิอิอิ

- พยายามจะตั้งใจขับแบบที่ให้ ผบ.ทบ.(ภรรเมีย ท้องอ่อนๆ 3 เดือน ซึ่ง วิงเวียน แพ้ท้อง มากๆ) นั่งครับ ผลที่ได้ก็คือ ความประหยัดอย่างที่เห็นครับ

- แถวที่ทำงานผม ซึ่งอยู่ที่ อ.เมือง สุโขทัย ท่วม ครับ ท่วมตลอดที่น้ำเหนือมาครับ แต่ตอนนี้ ก็เบาลงมาแล้ว แต่พายุลูกใหม่กำลังเข้ามา คิดว่าคงท่วมอีกครับ

ขอบคุณครับ

^_^

• โฟกัสแมน
ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

เยี่ยมครับ :a7:

ขอบคุณครับ

อย่าไปใส่ใจตัวเลขที่หน้าปัดมากเลยครับ เพี้ยนมากๆ ใช้วิธีเติมเต็มถัง แล้วเอาระยะทางหารด้วยจำนวนลิตรดีกว่า แม่นยำกว่าเยอะ

ปล. ใช้กล้องอะไรครับ คมชัดมากๆ

- เดี๋ยวว่าจะลองทดสอบแบบนี้อยู่เหมือนกันครับพี่

- ใช้กล้อง ธรรมดา ครับพี่ SONY CYBER SHOT 7.2 Mega Pix ถ่ายโหมด P และใช้ Macro ครับพี่

ขอบคุณครับ

• โฟกัสแมน
อีกนิดครับ เช้าวันนี้ เดินทางมาทำงานที่ จังหวัดสุโขทัย นะครับ

ระยะทางประมาณ 70 กิโลเมตร มาธรรมดา ไม่รีบร้อน เช่นเคย

แต่วันนี้ลองปรับความเร็วนะครับ โดยพยามยามขับขี้ให้ได้ความเร็ว

คงที่ใกล้ๆ 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง(2500 rpm) มีไฟแดง 4 จุด

ถ่ายภาพอัตราสิ้นเปลืองมาให้ชมด้วยครับ มาทายกัน ว่าจะอยู่ที่ เท่าไหร่ครับ

และผลก็ คือ

วันนี้มาทำงานสายด้วยครับ แถมยังขับไม่รีบอีก....555

ขอบคุณครับ

Tuxido ออฟไลน์

• พี่กัสขั้นเทพ
  • พี่กัส
  • **
  • ฟีล เดอะ ดิฟเฟอร์เร้นส์
น้าเจ้าของกระทู้ได้เท่าผมเลย ^____^ ของผมจากเพชรบุรีมาบางใหญ่ กด reset ตอนออกจากเพชร รถไม่ติดครับ วิ่ง 100 - 110 km/h เส้นพระรามสองก็ได้ เท่ากันเลยครับ

@@# Feel the Difference %^@

PSCUS1.8 ออฟไลน์

• Staff
  • Focus เทพ
  • *
  • SippiE
อยู่ต่างจังหวัด รถไม่ติด ใช้น้องกัสมีความสุขน้อ  :a7:

num00 ออฟไลน์

• คณะที่ปรึกษา
  • Focus เทพ +1
  • อย่าให้ว่างเชียว จะเที่ยวให้ทั่วไทย
    • Flickr/num00
ยั้งเท้าไม่เคยอยู่ เผลอเมื่อไหร่ทะลุ 140+ ทุกที  >:(

• โฟกัสแมน
น้าเจ้าของกระทู้ได้เท่าผมเลย ^____^ ของผมจากเพชรบุรีมาบางใหญ่ กด reset ตอนออกจากเพชร รถไม่ติดครับ วิ่ง 100 - 110 km/h เส้นพระรามสองก็ได้ เท่ากันเลยครับ

ครับผม

^_^

อยู่ต่างจังหวัด รถไม่ติด ใช้น้องกัสมีความสุขน้อ  :a7:

สุโขทัย รถไม่ติด แต่น้ำท่วม(บางพื้นที่) ครับพี่

^_^

ยั้งเท้าไม่เคยอยู่ เผลอเมื่อไหร่ทะลุ 140+ ทุกที  >:(

ขับรถผ่านถนนเลี่ยงเมืองที่เป็น 4 เลน ก็แอบ มันส์กับเจ้าฟอร์ด โฟกัส ทะลุ 140 km/hr บ้างเหมือนกันครับ

แต่ไม่ค่อยบ่อยเท่าไหร่ครับ (เมีย บ่น ... สงสาร คนท้องด้วยครับ)

^_^

ป.ล. เจ้ากัสเนี่ย ขับให้ sport มันก็สุดยอด ขับให้นิ่ม มันก็นิ่มได้ใจ(เมีย)จริงๆ เลยครับ

ulicis ออฟไลน์

• Focus เทพ
  • *
  • แฮปปี้เดย์
สุโขทัยผมก็ไปนะครับ เห็นว่าน้ำลดแล้ว ดีใจที่ขับได้ดังใจครับน้า

Cybernetic ออฟไลน์

• Focus เทพ
  • *
  • "VENGEANCE IS BEAUTIFUL"
ถ้าผมขับเบนซิน 2.0 เส้นที่ผมวิ่ง ๆ อยู่ประจำใน กทม. นี่ สงสัยได้ 6 โล/ลิตรแน่ ๆ  :a1:

ช่างยุ่งโชคดีนะครับที่อยู่ ตจว. :laugh:
ถ้ายังไม่มีความรัก เรารู้แน่ว่าจะต้องอยู่อย่างเหงา
แต่ถ้าจะฝืนมีความรักให้จงได้ เราไม่รู้เลยว่าจะต้องทุกข์แบบไหนแน่...

joewhisper ออฟไลน์

• น้ากัส
  • กลางๆ พอดี พอดี ดีที่สุด

เห็นด้วยเลยครับ ตัวเลขเพี้ยนมาก

• โฟกัสแมน
มารายงานความคืบหน้าครับ

วันนี้ไปเติมน้ำมันที่ปั๊ม ปตท. สุโขทัย มาครับ

โดยเติม ณ หน้าจอเตือนระยะทางที่วิ่งได้เหลือ 0 กิโลเมตร

(และยังวิ่งแถมแบบ 0 กิโลเมตร อีกสิบกว่ากิโลเมตรครับ)

ผมเติมน้ำมัน แก๊สโซฮอล E20 ไปเต็มถังเลยครับ

ราคาน้ำมัน = 31.79 บาท/ลิตร

จำนวนลิตรที่เติม = 50.96 ลิตร (แสดงว่าที่ 0 กิโลเมตร คงมีน้ำมันเหลือในถังประมาณ 5 ลิตร)

จำนวนเงินที่จ่ายไป = 1,620.00 บาท

ระยะทางที่หน้าจอคำนวณได้ = 646.00 กิโลเมตร

คำนวณอัตราสิ้นเปลือง ต่างๆ เล่นๆ จากข้อมูลที่มีอยู่นะครับ

ราคา/1 กิโลเมตร = 1,620.00/646.00 = 2.508 บาท/1 กิโลเมตร

จำนวนลิตร/100 กิโลเมตร = 50.96/646.00x100.00 = 7.889 ลิตร/100 กิโลเมตร

จำนวนกิโลเมตร/1 ลิตร = 646.00/50.96 = 12.677 กิโลเมตร/1 ลิตร

เดี๋ยวอัตรสิ้นเปลืองจริงๆ จะลองทดสอบที่หลายๆ ความเร็ว แล้วเอามารีวิวให้ชมนะครับ

ขอบคุณครับ

• โฟกัสแมน
555

แน่นอนว่า อัตราที่คำนวณได้ในข้างต้นนั้น เชื่อถือไม่ได้ซะทีเดียวครับ

ผมลองนำข้อมูลจากการขับขี่จริง ซึ่งน้ำมัน(เต็ม)ได้หมดไปครึ่งถังแล้วนะครับ

ผลปรากฎว่า น้ำมันลงมาหนึ่งขีดแรก...รถวิ่งได้ 140 กิโลเมตร...(โดยประมาณ)

นำมันลงมาเหลือที่ครึ่งถัง...รถวิ่งได้(รวม) 260 กิโลเมตร ...(โดยประมาณ)

ตอนนี้ภาวนาอย่างเดียวนะครับ ว่า ถ้าหน้าจอเตือน 0 km. เป๊ะ ขอให้รถวิ่งได้

ไม่น้อยกว่า 500 กิโลเมตร ป้าด อะไรจะขนาดนั้น ถ้าเป็นอย่างนี้แล้ว อัตราสิ้นเปลือง

ที่คำนวณได้โดยประมาณ น่าจะอยู่ที่ = 500 กิโลเมตร / 50 ลิตร = 10 กิโลเมตร / ลิตร

อันนี้ผมขับรถที่ความเร็วหลายๆ ค่านะครับ ทั้งรีบ และไม่รีบ สูงสุดไม่เกิน 140 กิโลเมตร / ชั่วโมง

ขับแบบประหยัดก็รวมอยู่ด้วยครับ 80 กิโลเมตร / ชั่วโมง ที่ 2000 rpm นะครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2554, 10:22 น. โดย yung_nu »

dowdodge ออฟไลน์

• โฟกัสจัง
  • ไม่ต้องรวยล้นฟ้า แต่ขอให้เป็นคนดี แค่นี้พอ
ผมก้ทำงานอยู่สุโขทัย เดือนละ 2 วัน เสาร์อาทิตย์  เจอกันทักทายกันบ้างน๊า  :a14: :a14: :a14:
ทันตแพทย์ไทยรักในหลวง

• โฟกัสแมน
ผมก้ทำงานอยู่สุโขทัย เดือนละ 2 วัน เสาร์อาทิตย์  เจอกันทักทายกันบ้างน๊า  :a14: :a14: :a14:

ว้าว สติ๊กเกอร์ ที่อยู่ข้างรถพี่ เนี่ย เท่ห์ มากๆ ครับ

ถ้าเห็นนะครับ จำได้แน่นอนครับ ...จะส่งไฟให้แต่ไกลเลยครับ

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ

• โฟกัสแมน
มาเล่าความรู้สึกดีๆ ตอนหลังติดเบาะน้องกัส ให้ฟังนะครับ

เมื่อวานเย็นนะครับ ขับรถกลับบ้าน บนถนนบายพาส สี่ช่องจราจร เห็นทางมันเรียบ ถนนมันโล่ง

และคิดแล้วว่า คงไม่มีสัตว์เลี้ยงของใคร อีกทั้งรถไถนาเดินตาม โผล่มาบนถนนอันสวยงามแห่งนี้

เลยจัดหนักไปครับ 160 km./hr. น้องกัสนิ่งได้ใจมากๆ ครับ แบบว่า โยกเปลี่ยนเลนส์ หนึบๆ นิ่มๆ

และหนักแน่นมากๆ และเลขอัตราความเร็วยังไปได้อีกนะครับ แต่มันถึงจุดเสี่ยง เลยเบาความเร็วและ

กลับมาขับที่ 80 km./hr. เหมือนเดิมครับ อิอิ ......................................................

ความเร็วขนาดนี้เคยทำได้ (แบบกล้าและมั่นใจในสมรรถนะของรถนะครับ) เมื่อตอนที่ใช้รถคันเก่าครับ

เป็น Honda Accord ตาเพชร ปี 1990 สีแดงเลือดหมู เครื่องเป็น Lxi หัวฉีด M/T ขนาด 2,000 ซีซี

และใส่ล้อแม็กซ์ขนาด 15" ของ เอนไก( ENKAI) ยาง 195 / 50 / R15 (Michilin Vivacy ถ้าจำไม่ผิด)

โหลดรถลงไปจากเดิมอีกเกือบ 2" (แบบเสริมบ่า ไม่ตัดสปริงและใช้โช้คเดิม) นั่นหล่ะครับ ครั้งสุดท้ายที่ได้ซิ่ง จากนั้นมา

ก็ ยารีส มาสด้า 2 และรองบ๊วยก็ โตโยต้า พรีรันเนอร์ 4 ประตู Vn Turbo คันหลังสุดนี้น่าจะวิ่งได้อยู่ 160 km./hr.

แต่เรียนตามตรงว่า มิบังอาจ กล้าหาญ ขับที่ความเร็วสูงขนาดนั้นครับ กลัวจับใจครับ เลยจำกัดความเร็ว 120 km./hr. พอครับ

และคันล่าสุดนี่ น้องกัส เป็นรถที่ตัดสินใจนานที่สุด บริโภคข้อมูลเยอะมาก และในที่สุด ก็ไม่ผิดหวังครับ ไม่ผิดหวังเลย

ได้บรรยากาศเก่าๆ กลับมาโดยไม่มีความกลัว กลับมีแต่ความมั่นใจในรถที่มีประวัติยาวนานระดับโลกอย่างน้องกัสคันนี้

และพี่ใน FFC น่ารักทุกคนเลยครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ไม่ได้ดูครับ รถเดิม โหลดลงไป 2" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2554, 11:06 น. โดย yung_nu »

• โฟกัสแมน
จากเมื่อวานนี้นะครับ

ผมลองนำข้อมูลจากการขับขี่จริง ซึ่งน้ำมัน(เต็ม)ได้หมดไป 3/4 ถังแล้วนะครับ

ผลปรากฎว่า น้ำมันลงมา 3/4 ถัง คงเหลืออีก 1/4 ถัง นะครับ...รถวิ่งได้(รวม)

400 กิโลเมตร...(โดยประมาณ)

ตอนนี้ ออกจะยิ้มได้นิดๆ แล้วนะครับ เพราะคาดการณ์ได้ว่า ถ้าหน้าจอเตือน 0 km.

เป๊ะ รถคงจะวิ่งได้ไม่น้อยกว่า 500 กิโลเมตร แน่นอนครับ เพราะน้ำมันขีดนึง......

จะวิ่งได้ประมาณ 130-140 km. ถ้าเป็นอย่างนี้แล้ว อัตราสิ้นเปลืองที่คำนวณได้

โดยประมาณ น่าจะอยู่ที่ = 135x4 กิโลเมตร / 50 ลิตร = 10.8 กิโลเมตร / ลิตร

อาจได้ถึง 12.0 กิโลเมตร / ลิตร ขึ้นอยู่กับความอยากที่ปลายเท้าเรานะครับ(อดใจได้มั๊ย)

อันนี้ผมขับรถที่ความเร็วหลายๆ ค่านะครับ ทั้งรีบ และไม่รีบ สูงสุดเมื่อวาน 160 กิโลเมตร / ชั่วโมง

ขับแบบประหยัดก็รวมอยู่ด้วยครับ 80 กิโลเมตร / ชั่วโมง ที่ 2000 rpm นะครับ

ขอบคุณครับ

• โฟกัสแมน
มาแล้วครับ

กับการทดสอบอัตราสิ้นเปลือง

ดังนี้ครับ

Distance    595.00    km.
Fuel          50.50    litre.
Price      1,605.40    baht.
          11.78       km./litre.
            2.70       baht./km.
            8.49       litre./100 km.

ค่อนข้างจะพอใจกับผลที่ได้ครับ ...

ยังถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ตั้งไว้ในใจครับ

ขอบคุณครับ

^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม 2554, 10:11 น. โดย yung_nu »

valkilrey ออฟไลน์

• ValShift
  • Staff
  • Focus เทพ
  • *
ผมว่าระยะทางที่วิ่งได้ น่าจะใช้ Range มากกว่า Length นะครับ

อัตราสิ้นเปลืองจะดีขึ้นเรื่อยๆ เพราะอยู่ในช่วง Run-in ไว้ถังที่ 3-4 จะเริ่มเห็นความแตกต่างชัดเจน

• โฟกัสแมน
ผมว่าระยะทางที่วิ่งได้ น่าจะใช้ Range มากกว่า Length นะครับ

อัตราสิ้นเปลืองจะดีขึ้นเรื่อยๆ เพราะอยู่ในช่วง Run-in ไว้ถังที่ 3-4 จะเริ่มเห็นความแตกต่างชัดเจน

ขออภัยครับ

..........................

น่าจะเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ ครับ

น่าจะได้มากกว่า 12 km./litre.

ขอบคุณครับ

(เรื่องเบ้ามือจับด้วยนะครับ)