ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้งกราววาย  (อ่าน 21702 ครั้ง)

Cybernetic ออฟไลน์

• Focus เทพ
  • *
  • "VENGEANCE IS BEAUTIFUL"
Re: การติดตั้งกราววาย
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 04 มกราคม 2555, 07:35 น. »
แล้วเค้ามียี่ห้อมั้ยครับไอ้กราววายรัยเนี่ยพรุ่งนี้ว่าจะไปจัดซะหน่อย มิได้ทำเพื่อให้เกียร์มันดีขึ้นรัยขึ้นหรอกครับ เอาสวยๆ แต่ถ้ามันดีขึ้นก็ดีครับ
แล้วมันมีข้อเสียรึเปล่าครับ เช่นจอดเฉยจะกินแบตมากขึ้นอะไรขึ้นประมาณเนี๊ย
ยี่ห้อมีเยอะอ่าครับน้า เอาของ HKS ก็ได้สวยดี พันต้น ๆ เองมั้งครับ เรื่องกินแบตไม่น่าเป็นไปได้นะครับ
ถ้ายังไม่มีความรัก เรารู้แน่ว่าจะต้องอยู่อย่างเหงา
แต่ถ้าจะฝืนมีความรักให้จงได้ เราไม่รู้เลยว่าจะต้องทุกข์แบบไหนแน่...

angelsluna

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 04 มกราคม 2555, 09:23 น. »
แล้วเค้ามียี่ห้อมั้ยครับไอ้กราววายรัยเนี่ยพรุ่งนี้ว่าจะไปจัดซะหน่อย มิได้ทำเพื่อให้เกียร์มันดีขึ้นรัยขึ้นหรอกครับ เอาสวยๆ แต่ถ้ามันดีขึ้นก็ดีครับ
แล้วมันมีข้อเสียรึเปล่าครับ เช่นจอดเฉยจะกินแบตมากขึ้นอะไรขึ้นประมาณเนี๊ย
ยี่ห้อมีเยอะอ่าครับน้า เอาของ HKS ก็ได้สวยดี พันต้น ๆ เองมั้งครับ เรื่องกินแบตไม่น่าเป็นไปได้นะครับ

ของพวกนี้นอกจากมีประโยชน์เรื่องระบบไฟแล้ว
ผมคิดว่าสำหรับสำนักแต่งแล้วมันคือของเล่นของที่ทำให้ห้องเครื่องดูดีเรียบร้อยและชวนมอง
รวมไปถึงความเป็นระเบียบของห้องเครื่องด้วยมั้งครับ
โปรเจคต่อไปก็คงหาสีกันความร้อนสีสวยๆมาพ่นฝาครอบเครื่องให้ดูแนวๆ
และเปลี่ยนพวกท่อน้ำร้อนอ่ะครับเห็นมีสีแดงดูสวยดี
ที่สำคัญก็คงทำให้ห้องเครื่องดูมีสีสันแบบรถแต่งรถโมขึ้นมาหน่อยคริๆๆ
ไม่แรงแต่เร้าใจครับ :a20: :a20:

scada ออฟไลน์

• น้ากัส
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 04 มกราคม 2555, 16:51 น. »
ติด LED แล้วสวยมากเลย มองผานๆนึกว่า AUDI

Toolove ออฟไลน์

• ค่าของคนไม่ได้วัดที่ฐานะ.........บุคคลจะมีค่าอยู่ที่ว่าสรรสร้างสิ่งใดเพื่อสังคม
  • Focus เทพ +1
  • **
  • กัสเอ๋ย พ่อจะดูแลเจ้า ขอแค่เจ้าอย่างอแง..นะนี่นะ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 04 มกราคม 2555, 17:39 น. »
ตามครับตาม
วันนี้ผมไปร้าน MR2 มาแล้ว ไม่มีของ :a2:
เค้าบอกว่าอีก 2 วันของมา เศร้าครับเศร้า
สั่งสีแดงไปครับ :a16:
ของน้าภัทรเค้าลงจุดไหนให้บ้างครับ
ตังค์น้อย ค่อยๆ ทำ

angelsluna

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 04 มกราคม 2555, 18:32 น. »

ติด LED แล้วสวยมากเลย มองผานๆนึกว่า AUDI

ขอบคุณครับผ๋ม
แต่ถ้าเป็นออดี้ได้จะดีที่สุดคร้าบรถในฝันเลยอ่ะ
ttฮืมได้ซักคันนะจะเหยียบให้สุดๆเสียงท่อนี่เร้าใจมากมายเลย
ตามครับตาม
วันนี้ผมไปร้าน MR2 มาแล้ว ไม่มีของ :a2:
เค้าบอกว่าอีก 2 วันของมา เศร้าครับเศร้า
สั่งสีแดงไปครับ :a16:
ของน้าภัทรเค้าลงจุดไหนให้บ้างครับ

น้าก้องครับ
มันจะมีจุดแสตนดาดของมันเลยครับ
น่าจะเป็นเสื้อเกียร์
สูบ 1 และสูบ 4
ไดชาร?และฝาสูบ
ประมาณนี้อ่ะครับ

k.kai ออฟไลน์

• โฟกัสแมน
  • Focus
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 04 มกราคม 2555, 18:55 น. »
อ่อ ที่แท้มันมีช่องไว้แล้วนี่เองมิน่าลงตัวซะขนาดนั้น แล้วของผมจะทำไงดีน๊าาาา

ครับน้าก้องตัวเก่าผมมันมีช่องอ่ะอิอิๆๆๆ

กราววาย เห็นเขาว่าติดแล้ว ทำให้เครื่องเดินเรียบขึ้น

มันเห็นผลต่างๆชัดแค่ไหนครับ

น้าภัทร ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปจัดมั๊งว่าแต่มันจะติดยังไงเหรอครับ

น้ายอดตั๊ก สลักใจครับ
สำหรับเบนซิน 2.0 เห็นผมชัดเจนครับ
เพราะเกียร์จะมีอาการกระตุกหน่อยๆพอติดกาวายก็โอเคนะคะ..เอ๊ยโอเคครับ5555
น้าภัทร มีแบบที่เต็มช่องพอดีไหมครับ หาแบบพอดีไม่ได้สักทีสงสัยคงต้องเดินคลองถมซะแล้ว

น้าไก่ครับมีแบบพอดี 6เม็ดครับ
ผมซื้อแล้วลืมดูครับ 6 เม็ดนี่พอดีเลยครับ
ที่สำคัญสว่างพอๆกับไฟตัดหมอกเลยอ่ะ
เวลาอยากเปิดในที่มืดมากๆเนี่ยเห็นข้างหน้าชัดเจนเลยครับ
กราววาย เห็นเขาว่าติดแล้ว ทำให้เครื่องเดินเรียบขึ้น

มันเห็นผลต่างๆชัดแค่ไหนครับ

สงสัยเหมือนผมเลยครับ เพราะปกติตอนนี้ เครื่องมันก็เดินเรียบอยู่แล้ว ทั้งตอนรอบเดินเบา ทั้งตอนขับอยู่ ผมว่าของอย่างนี้มันต้องลองเองครับ แต่ที่ผมไม่อยากลองเพราะมันเสียตังค์  :laugh:

หรือถ้าใครสงสัยเหมือนผม ก็รวม ๆ เงินกันซื้อมาให้ผมสักชุดก็ได้ครับ เดี๋ยวทำ user review มาให้  :a10:

สำหรับเบนซิน 2.0 เท่คุยกับน้าแบล็กอาการเดียวกันครับน้าคือมันจะกระตุกครับ
แต่เครื่องรอบเดินเรียบอยู่ครับ

k.kai ออฟไลน์

• โฟกัสแมน
  • Focus
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 04 มกราคม 2555, 21:08 น. »
ลองดูสีแดงมั้งน่ะครับน้า[attachment=1][attachment=2][attachment=3][attachment=4]

• ค่าของคนไม่ได้วัดที่ฐานะ.........บุคคลจะมีค่าอยู่ที่ว่าสรรสร้างสิ่งใดเพื่อสังคม
  • **
  • กัสเอ๋ย พ่อจะดูแลเจ้า ขอแค่เจ้าอย่างอแง..นะนี่นะ
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 04 มกราคม 2555, 22:10 น. »
ลืมบอกว่ามันมีกล่องที่ใช้ดูกำลังไฟของแบตด้วย ต่อพ่วงกับสายกราววาย มันมีตัวเลขบอกเป็นดิจิตอล ราคา 1,500 อันนี้จำเป็นมั้ยครับ ผมว่าไม่จำเป็นนะ :P
แล้วสายกราววายถ้าจะต่อแบบนี้ได้มั้ย
1.สูบทั้งสี่
2.เสื้อสูบ
3.เสื้อเกียร์
4.ไดร์ชาร์ท
5.คอมแอร์
6.ตัวถังรถ (ในห้องเครื่อง ตรงไหนก็ได้ที่เป็นเนื้อเหล็ก)
7.ไดร์สตาร์ท
8.ลิ้นปีกผีเสื้อ
9.เครื่องเสียง ถ้ามีการเพิ่มเติมจากเดิมๆ ติดรถ ซึ่งยังมีโครงการจะเพิ่ม(สายกราวน์ พาวเวอร์ + ปรีแอมป์ + วิทยุ )
10.กล่องหัวฉีด ECU
ประมาณนี้ครับ พอดีไปอ่านเจอข้อมูลบางเวปมาครับ จะเยอะไปมั้ยเพราะเท่าที่ดูของแต่ละท่านเช่นของน้า k.kai น้าแบล็ก น้าภัทรเห็นมีแค่คนละห้าสาย อยากเยอะกว่าว่างั้นครับ :a20: จะได้มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2555, 22:53 น. โดย Toolove »

angelsluna

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 05 มกราคม 2555, 00:20 น. »
ลืมบอกว่ามันมีกล่องที่ใช้ดูกำลังไฟของแบตด้วย ต่อพ่วงกับสายกราววาย มันมีตัวเลขบอกเป็นดิจิตอล ราคา 1,500 อันนี้จำเป็นมั้ยครับ ผมว่าไม่จำเป็นนะ :P
แล้วสายกราววายถ้าจะต่อแบบนี้ได้มั้ย
1.สูบทั้งสี่
2.เสื้อสูบ
3.เสื้อเกียร์
4.ไดร์ชาร์ท
5.คอมแอร์
6.ตัวถังรถ (ในห้องเครื่อง ตรงไหนก็ได้ที่เป็นเนื้อเหล็ก)
7.ไดร์สตาร์ท
8.ลิ้นปีกผีเสื้อ
9.เครื่องเสียง ถ้ามีการเพิ่มเติมจากเดิมๆ ติดรถ ซึ่งยังมีโครงการจะเพิ่ม(สายกราวน์ พาวเวอร์ + ปรีแอมป์ + วิทยุ )
10.กล่องหัวฉีด ECU
ประมาณนี้ครับ พอดีไปอ่านเจอข้อมูลบางเวปมาครับ จะเยอะไปมั้ยเพราะเท่าที่ดูของแต่ละท่านเช่นของน้า k.kai น้าแบล็ก น้าภัทรเห็นมีแค่คนละห้าสาย อยากเยอะกว่าว่างั้นครับ :a20: จะได้มั้ยครับ

มากกว่านี้ก็ได้ครับน้าก้องบางคัน 12 เส้นยังมี
แต่ผมว่ามันไม่น่าจะมีประโยชน์เพิ่มขึ้นมากก่ะครับ
5 เส้นนี่กำลังสวยแย้วส์
ส่วนกล่องกำลังหาข้อมูลครับอยากติดเหมือนกัน
เอ้าใครทราบบ้างว่าเพื่ออะไรบอกหน่อยเด้อครับ

blacky1005 ออฟไลน์

• Staff
  • Focus มหาเทพ
  • *
  • ชอบเล่นโค้ง!!
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 05 มกราคม 2555, 02:21 น. »
ลองดูสีแดงมั้งน่ะครับน้า[attachment=1][attachment=2][attachment=3][attachment=4]
สายกราวแดง เด่นมาแต่ไกล :laugh:

• **
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 08 มกราคม 2555, 16:27 น. »
ไปจัดมาแล้วครับ ที่ร้าน MR2 ในราคา 1,100 บาท สุขใจครับ เกียร์สมูทขึ้น รอบเครื่องเวลาเร่งขึ้นดี

แต่แปลกอย่างนะครับ แตะหรือสัมผัสหัวน๊อตที่กรองอากาศไม่ได้เลย ไฟดูด ได้ยินเสียง เปรี๊ยะ ที่มือและแสบมากๆ พอดีเช็ดๆ ถูๆ เอาฝุ่นออกแล้วเผลอไปโดนเข้า เลิกเลยครับ
อยากถามว่ามันมีผลมั้ยครับ หรือไฟรั่ว ส่วนชิ้นส่วนอื่นๆ ตอนนี้ไม่กล้าแตะครับกลัวมากมาย :a24:

madboy ออฟไลน์

• Focus เทพ +2
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 08 มกราคม 2555, 22:44 น. »
ไฟรั่วหรือปล่าวไม่แน่ใจนะคร้าบ แต่ช่วงนี้อากาศมันแห้งๆด้วยอ่ะครับ TDCi บางทีเปิดๆ ปิดๆประตูรถผมยังโดนไฟฟ้าสถิตย์เลยง่ะ  :o
2.0 TDCi & 2.0 GDi

inneal ออฟไลน์

• กินเข้าไปลูก...น้ำมันน่ะ*-*
  • คณะที่ปรึกษา
  • Focus เทพ +2
  • อยากไปเชียงใหม่
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 09 มกราคม 2555, 10:37 น. »
ไฟรั่วหรือปล่าวไม่แน่ใจนะคร้าบ แต่ช่วงนี้อากาศมันแห้งๆด้วยอ่ะครับ TDCi บางทีเปิดๆ ปิดๆประตูรถผมยังโดนไฟฟ้าสถิตย์เลยง่ะ  :o

รถผมก้อโดนครับไฟฟ้าสถิตย์

Definitely Audi R8 just my dream! อย่าให้มีนะ...จะจอดไว้ที่บ้าน

• **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 09 มกราคม 2555, 12:46 น. »
ก่อนหน้าติดกราววาย ต่อให้หนาว ร้อน อะไรแค่ไหนก็ไม่เคยครับ แต่หลังติดมา น่ากลัวมากๆ

angelsluna

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 09 มกราคม 2555, 13:10 น. »
ฤาว่าจะเป็นเฉพาะเครื่องพันแปดอ่ะ
5555แสดงว่าสองหนุ่มน้าก้องหมออินต้องเป็นหนุ่มไฟแรงอิอิ
 :a11: :a11:ไฟถึงได้รั่วไปเรื่อย555

singer555 ออฟไลน์

• **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 09 มกราคม 2555, 15:40 น. »
ระวังไว้หน่อย ตอนเปิดฝากระโปรงหน้าอย่าเผลอไปจุดบุหรี่หละ เด๋วจะไหม้เกรียมเหมือนไก่แม่นิตยา 55555

• **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 09 มกราคม 2555, 15:56 น. »
เรื่องไฟก็แรงดีครับ แต่เจ้าหนูไม่แรงตามอะดิ เข้าด้ายเข้าเข็มทีไร หลับตาหลอด :a15:

angelsluna

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 10 มกราคม 2555, 09:23 น. »
เรื่องไฟก็แรงดีครับ แต่เจ้าหนูไม่แรงตามอะดิ เข้าด้ายเข้าเข็มทีไร หลับตาหลอด :a15:

อย่างนี้ยุ่งแล้วน้าก้อง๕๕๕๕๕๕ :a1: :a1: :a1: :a11:

ae ea ออฟไลน์

• น้ากัส
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 11 กันยายน 2556, 02:28 น. »
กราวด์วายก็คือการที่เราทำให้จุดกราวด็ต่างๆของรถเราเป็นจุดๆเดียวกันโดยใช้สายเส้นโตๆความต้านทานต่ำ มาลากจากจุดต่างๆมารวมไว้ที่จุดเดียวกัน โดยที่ใช้กันจะเป็นสายทองแดงครับ ทองแดงเป็นโลหะที่นำไฟฟ้าได้ค่อนข้างดีครับ  โลหะที่นำไฟฟ้าได้ดีก็จะมี เช่น ทองคำ เงิน ทองแดง อลูมิเนียม เหล็ก ตามลำดับครับโดยทองจะนำไฟฟ้าได้ดีที่สุดครับแต่จะมีใครจะกล้าเอามาใช้ 555
    ทั่วไปแล้วจุดกราวด์จะต่อจากอุปกรณ์ต่างๆ เช่นเครื่องยนต์ เกียร์ ฯลฯ แล้วลงที่ตัวถังรถครับ(เหล็ก) อันนี่หลักการไฟฟ้าครับ มันจะทำให้อิเล็คตรอนไหลวนครับ และเกิด ออกซิเลส ไอ้ตัวออกซิเลสนี่แหละที่เราไม่ต้องการครับ มันเป็นตัวป่วนในวงจรไฟฟ้าครับ นึกก็ประมาณว่า เคยได้ยินเสียงวี้ดๆในเครื่องเสียงรถยนต์ ตอนที่เราเร่งเครื่องมั้ยครับ นั่นก็คือ ออกซิเลสอย่างหนึ่งปกติแล้วจะพูดกันมากในพวกระบบเครื่องเสียง นะครับ
     การต่อกราวด์วาย ก็เพื่อเป็นการลด ออกซิเลส ที่ว่าครับ ผมว่าอาจจะไม่ส่งผลจนรู้สึกได้ชัดเจนเรื่องอัตราเร่งของเครื่องยนต์ หรือการตอบสนอง แต่จะมีผลเรื่องของระบบและอุปกรณ์ไฟฟ้าโดยรวมครับ

ms500 ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
    • http://www.399thai.com
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 16 มกราคม 2560, 16:42 น. »