รวมกระดานความรู้ Ford Focus > แต่ง Ford Focus ให้ สวย+หล่อ (พาร์ทแต่ง หลอดไฟ ล้อแม็กซ์)

สอบถามและข้อความคิดเห็น เรื่องเปลี่ยนไฟหน้าเป็น Projector

<< < (3/6) > >>

E21CJN:
สวัสดีทุกท่านนะครับก่อนอื่น ครั้งหนึ่งผมก็เคยมีคำถามเดียวกับท่าน และ มาถึงวันนี้ก็เก็บสะสมข้อมูลมาเรื่อย ๆ แต่ทว่า

คนเราชอบไม่เหมือนกัน ก่อนที่ผมจะพูดอะไรหรือ บอกเล่าอะไร ผมขอทำความเข้าใจให้ดีกว่านี้ซักนิดนะครับ ผมอยากถามคำถามง่าย ๆว่า

ทำไม ท่านถึงเลือกที่จะใส่ ไฟชนิดที่ เป็น Projector ให้กับ Ford Focus ??? จริง ๆ แล้วผมอยากจะทราบจากท่านว่า

เจ้าไฟ Projector ตัวเนี้ย มันดีกว่า ไฟ ที่รถอีก ล้าน ๆ คันเค้าใช้กันตรงไหน ครับ ? Just a simple question เน้อ อย่าคิดลึก

ตามด้วยคำถามที่ 2 เลยคือว่า ท่านบอกผมว่า ท่านขับรถต่างจังหวัดบ่อย และ กลางคืนก็ไม่น้อย แน่นอน แสงสว่างและการมองเห็น

นั้น สำคัญมาก ๆ แต่ การขับต่างจังหวัด ด้วยความเร็วที่เพิ่มขึ้น กบ ถนนหนทางที่ไม่คุ้นเคยอีก ผิวถนน กับ การสะท้อน ของ ลำแสง

ที่เกิดขึ้นนั้นก็จะต่างกัน (พอดี อาชีพผมเป็นคนทำ ซ่อม ถนน หนทางน่ะครับ) แล้ว Lens ที่เป็นแบบ Projector เนี่ย มันจะจับถนน

ได้ดีกว่า lens ประเภทอื่นหรือเปล่า ?

อ่ะ 2 คำถามง่าย ๆ ครับ

e21cjn

kivi911:
ตอบคำถามครับผม
ผมเองก็ใช้ถนนเวลากลางคืนบ่อยมากครับ เพราะเดินทาง ตจว. บ่อยมาก....สังเกตรถที่เป็นโคม Projector ที่มาจาก 0 แล้วให้ความรู้สึกว่ามันส่องได้ไกลกว่า ทัศนะวิสัยดีกว่า (จริงๆ ไม่เคยลองขับรถที่เป็นโคม Projector 0 เลยซักครั้ง) อีกอย่างผมคิดว่าอยากให้รถของผมมีลักษณะแตกต่างจากชาวบ้านเค้า อิอิ ว่าง่ายๆอยากเท่ห์กว่าครับ
แต่ด้วยงบประมาณที่มีจำกัดช่วงนี้คงต้องรอไปก่อนครับผม
ตอนนี้เลยไปซื้อหลอดไฟรถ แบบ H1 ของ Philips ใช้ไปก่อน คู่นึงก็แพงใช่ย่อยเลย พันกว่าๆ อิอิ แต่ได้ประสิทธิภาพการส่องแสงดีกว่าของ 0 พอสมควรครับ
ถึงมีงบประมาณมากพอคงซื้อโคม Projector แท้จาก อังกฤษ ครับ (มีเพื่อนกับรุ่นน้องเรียนอยู่ที่นั่น...แต่ยังไม่ได้คุยก่ะมันเลย.....) เห็นราคาแพงเอาเรื่องเลย.... แต่คงเก็บตังค์อีกนานครับ รอไปก่อน เก็บเงินไปเรื่อยๆ

dewz:
แสงไฟจากโปรเจคเตอร์มีลักษณะเป็นลำและพุ่งไกลกว่าแสงไฟจากโคมรีเฟคเตอร์ครับ มีลักษณะเป็นแนวตรงไม่ฟุ้งกระจายรบกวนรถที่ขับสวนทางมาครับ ถามว่าสว่างต่างกันไหม ต้องยอมรับครับว่าแสงจากโคมรีเฟคเตอร์กับหลอดฮาโลเจนหรือชุดคิท สว่างกว่าครับ เพราะอะไรหรอครับ เพราะแสงส่องผ่านออกมาโดยตรงไม่มีอะไรมาบดบังแสงให้ความสว่างดร๊อปลงเหมือโปรเจคเตอร์แต่อย่างที่บอกคือมันฟุ้งกระจายและแยงตามากๆ ขนาดรถที่เป็น HID ซีนอนแท้ๆมาจากโรงงานแต่ไม่ได้เป็นโปรเจคเตอร์นั้น แสงยังแยงตาเลยครับ เพราะมันไม่สามารถบังคับทิศทางของแสงได้ขนาดนั้นครับ ยิ่งรถที่เป็นโคมแบบหลอดเดียวนะ โอ้โหแสบตาอย่าบอกใคร ไอ้หลอด h4 เนี่ยแหล่ะตัวดี ขับสวนมานึกว่าเปิดไฟสูง อิอิ เรื่องความสว่างนั้นต้องเลือกเอาครับ ลองดูโคมฮาโลเจนโปรเจคเตอร์สิครับ สว่างไหม ?
แสงไกลไหม จากประสบการณ์ที่ผมผ่านมาทั้งหมด โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ สุดท้ายมาจบที่ตัวนี้ครับ ก่อนหน้านี้โดนมาหมด ทั้ง Osram Night Breaker สว่างมากกว่าหลอดเดิมนิดนึง แต่แสงไม่ขาว ชุดคิท โดนมาทั้งพี่จีน ไต้หวัน จนไปถึงพี่ยุ่นราคาเกือบหมื่น แต่รู้ไหมครับ คุณภาพมันไม่ได้ต่างกันเลยครับ ฟุ้งเหมือนกันหมดครับ ของแบบนี้ลองศึกษาดูครับ จะรู้ข้อดีข้อเสียของมันครับ ^^

ส่วนโปรเจคเตอร์แบ่งเป็นดังนี้ครับ โปรเจคเตอร์ที่เห็นๆไม่ได้เหมือนกันนะครับ
1.Halogen Projector จะเหมือนโปรเจคเตอร์ทั่งไปขนาดประมาณ 1"-2.5" แต่ข้างในใช้หลอดฮาโลเจนธรรมดาครับ อย่างเช่นพวก d-max fortuner captiva ครับ
2.HID Projector (Single Low-Beam) เป็นโปรเจคเตอร์แบบใช้หลอดซีนอน แต่จะเป็นไฟต่ำอย่างเดียว ส่วนใหญ่จะใส่มากับรถ suv เช่น crv rx-330 (Harrier) Estima ครับ ขนาดโดยประมาณอยู่ที่ 2.5" ครับ
3.Bi-xenon Projector แบ่งเป็นสองแบบครับ
3.1 แบบสูงต่ำ (แบบผม) ภายในลูกโปรเจคเตอร์จะมีโซลินอยคอยขยับเลื่อนไปมาเพื่อบังคับแสงให้เป็นไฟสูงและต่ำ แต่ด้านในก็มีหลอดไฟแค่หลอดเดียวครับ
3.2แบบเบี่ยงซ้ายขวาตามการหมุนของพวงมาลัยได้ ก็เหมือนแบบ 3.1 แต่มีระบบนี้เพิ่มขึ้นมาครับ ส่วนใหญ่ตอนนี้ถูกติดตั้งมากับรถรุ่นใหม่ๆแพงๆเกือบหมดแล้ว เช่น new c-class e-class new mazda3 lancer ex bmw รุ่นใหม่ๆ
4.Quad Bi-Xenon คือจะเป็นโปรเจคเตอร์ทั้งสูงและต่ำ โดยจะแยกลูกโปรเป็นสองลูกในหนึ่งโคม อันนี้สว่างมาก ไฟสูงนี่ยังกับกลางวันเลย อิอิ
5.LED Project ตัวนี้ผมยังไม่ได้ศึกษาข้อมูลมากนัก ขอยังไม่อธิบายละกันครับ ถูกติดตั้งอยู่ใน prius top grade ครับ

ปล.ข้อมูลนี้เป็นข้อมูลที่ผมเข้าใจตามเท่าที่ศึกษามาครับ ถูกผิดยังไงต้องขออภัยด้วยครับ  :a20:

฿@$:

--- อ้างจาก: dewz ที่ 09 มีนาคม 2555, 00:18 น. ---แสงไฟจากโปรเจคเตอร์มีลักษณะเป็นลำและพุ่งไกลกว่าแสงไฟจากโคมรีเฟคเตอร์ครับ มีลักษณะเป็นแนวตรงไม่ฟุ้งกระจายรบกวนรถที่ขับสวนทางมาครับ ถามว่าสว่างต่างกันไหม ต้องยอมรับครับว่าแสงจากโคมรีเฟคเตอร์กับหลอดฮาโลเจนหรือชุดคิท สว่างกว่าครับ เพราะอะไรหรอครับ เพราะแสงส่องผ่านออกมาโดยตรงไม่มีอะไรมาบดบังแสงให้ความสว่างดร๊อปลงเหมือโปรเจคเตอร์แต่อย่างที่บอกคือมันฟุ้งกระจายและแยงตามากๆ ขนาดรถที่เป็น HID ซีนอนแท้ๆมาจากโรงงานแต่ไม่ได้เป็นโปรเจคเตอร์นั้น แสงยังแยงตาเลยครับ เพราะมันไม่สามารถบังคับทิศทางของแสงได้ขนาดนั้นครับ ยิ่งรถที่เป็นโคมแบบหลอดเดียวนะ โอ้โหแสบตาอย่าบอกใคร ไอ้หลอด h4 เนี่ยแหล่ะตัวดี ขับสวนมานึกว่าเปิดไฟสูง อิอิ เรื่องความสว่างนั้นต้องเลือกเอาครับ ลองดูโคมฮาโลเจนโปรเจคเตอร์สิครับ สว่างไหม ?
แสงไกลไหม จากประสบการณ์ที่ผมผ่านมาทั้งหมด โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ สุดท้ายมาจบที่ตัวนี้ครับ ก่อนหน้านี้โดนมาหมด ทั้ง Osram Night Breaker สว่างมากกว่าหลอดเดิมนิดนึง แต่แสงไม่ขาว ชุดคิท โดนมาทั้งพี่จีน ไต้หวัน จนไปถึงพี่ยุ่นราคาเกือบหมื่น แต่รู้ไหมครับ คุณภาพมันไม่ได้ต่างกันเลยครับ ฟุ้งเหมือนกันหมดครับ ของแบบนี้ลองศึกษาดูครับ จะรู้ข้อดีข้อเสียของมันครับ ^^

ส่วนโปรเจคเตอร์แบ่งเป็นดังนี้ครับ โปรเจคเตอร์ที่เห็นๆไม่ได้เหมือนกันนะครับ
1.Halogen Projector จะเหมือนโปรเจคเตอร์ทั่งไปขนาดประมาณ 1"-2.5" แต่ข้างในใช้หลอดฮาโลเจนธรรมดาครับ อย่างเช่นพวก d-max fortuner captiva ครับ
2.HID Projector (Single Low-Beam) เป็นโปรเจคเตอร์แบบใช้หลอดซีนอน แต่จะเป็นไฟต่ำอย่างเดียว ส่วนใหญ่จะใส่มากับรถ suv เช่น crv rx-330 (Harrier) Estima ครับ ขนาดโดยประมาณอยู่ที่ 2.5" ครับ
3.Bi-xenon Projector แบ่งเป็นสองแบบครับ
3.1 แบบสูงต่ำ (แบบผม) ภายในลูกโปรเจคเตอร์จะมีโซลินอยคอยขยับเลื่อนไปมาเพื่อบังคับแสงให้เป็นไฟสูงและต่ำ แต่ด้านในก็มีหลอดไฟแค่หลอดเดียวครับ
3.2แบบเบี่ยงซ้ายขวาตามการหมุนของพวงมาลัยได้ ก็เหมือนแบบ 3.1 แต่มีระบบนี้เพิ่มขึ้นมาครับ ส่วนใหญ่ตอนนี้ถูกติดตั้งมากับรถรุ่นใหม่ๆแพงๆเกือบหมดแล้ว เช่น new c-class e-class new mazda3 lancer ex bmw รุ่นใหม่ๆ
4.Quad Bi-Xenon คือจะเป็นโปรเจคเตอร์ทั้งสูงและต่ำ โดยจะแยกลูกโปรเป็นสองลูกในหนึ่งโคม อันนี้สว่างมาก ไฟสูงนี่ยังกับกลางวันเลย อิอิ
5.LED Project ตัวนี้ผมยังไม่ได้ศึกษาข้อมูลมากนัก ขอยังไม่อธิบายละกันครับ ถูกติดตั้งอยู่ใน prius top grade ครับ

ปล.ข้อมูลนี้เป็นข้อมูลที่ผมเข้าใจตามเท่าที่ศึกษามาครับ ถูกผิดยังไงต้องขออภัยด้วยครับ  :a20:

--- End quote ---
เข้ามาเก็บข้อมูล อยากตาสวยบ้าง

BiGPiG:
เจ็บแล้วถึงจะจำ ช่ายมะๆๆ น้าดิว....

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version