ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันแบบนี้ถูกมั๊ยครับ  (อ่าน 887 ครั้ง)

eakkalove ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
จากทริป ได้ 6.8 ลิตรต่อ 100 กิโล
แสดงว่า    0.68 ลิตรต่อสิบกิโล
แสดงว่า    0.068 ลิตรต่อ หนึ่งกิโล
0.068 ลิตร คูณกับ 14.7 ได้ หนึ่งลิตร เอา หนึ่งกิโลคูณด้วย 14.7 ตามได้ 14.7 กิโล
สรุปผมขับใช้น้ำมัน 14.7 กิโลต่อหนึ่งลิตร ใช่มั๊ยครับ
คือไม่เก่งเลขอ่ะครับ คิดแบบนี้ถูกรึปล่าวครับ
อยากรู้ว่าคิดกันยังไงให้เป็น กิโล/ลิตร ครับ
ขอบคุณครับ

artzoomzoom ออฟไลน์

• โฟกัสจัง
  • รักใคร รักจริง
Re: ผมคิดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันแบบนี้ถูกมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2556, 15:27 น. »
จากทริป ได้ 6.8 ลิตรต่อ 100 กิโล
แสดงว่า    0.68 ลิตรต่อสิบกิโล
แสดงว่า    0.068 ลิตรต่อ หนึ่งกิโล
0.068 ลิตร คูณกับ 14.7 ได้ หนึ่งลิตร เอา หนึ่งกิโลคูณด้วย 14.7 ตามได้ 14.7 กิโล
สรุปผมขับใช้น้ำมัน 14.7 กิโลต่อหนึ่งลิตร ใช่มั๊ยครับ
คือไม่เก่งเลขอ่ะครับ คิดแบบนี้ถูกรึปล่าวครับ
อยากรู้ว่าคิดกันยังไงให้เป็น กิโล/ลิตร ครับ
ขอบคุณครับ

ใช่ครับ เอา 100 ตั้ง หารได้ 6.8 ครับ ได้ 14.7 ครับ แต่ถ้าจะเอาให้แป๊ะ เต็มถังไปเต็มถังกลับจะเวริค์ก่า

Jub ออฟไลน์

• ผู้คุมกฎ
  • Focus อนุเทพ
  • *
Re: ผมคิดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันแบบนี้ถูกมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มีนาคม 2556, 17:25 น. »
14.7 โผล่มาจากไหนหว่า :a21:

จริง ๆ เทียบบัญญัติไตรยางค์เลยก็ได้นะ ด้วยการจับ จำนวนลิตร ไปหาร 100 ชั๊วะเลยทีเดียว
เพราะเราต้องการทราบต่อ 1 ลิตรอยู่แล้ว

น้ำมัน 6.8 ลิตร ได้ระยะทาง 100 กม.
น้ำมัน    1 ลิตร ได้ระยะทาง 100 x 1 / 6.8

แต่ผมคิด เลข กม. เติมเต็มถังครั้งนี้ - กม. เติมเต็มถังครั้งที่แล้ว
หารด้วยจำนวนลิตรที่เติมไป นับตั้งแต่เติมเต็มถังครั้งที่แล้วจนถึงครั้งนี้ (พิมพ์เอง งง เอง 555)

ไม่รู้ว่าออกมาเท่ากันป่าว ไม่เคยคิดเทียบกัน

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มีนาคม 2556, 18:07 น. »
ขอบคุณครับ

ใช่ครับ เอา 100 ตั้ง หารได้ 6.8 ครับ ได้ 14.7 ครับ แต่ถ้าจะเอาให้แป๊ะ เต็มถังไปเต็มถังกลับจะเวริค์ก่า

สรุปค่าที่อ่านได้จากจอ มันก็ยังไม่เป๊ะใช่มั๊ยครับ
อุตสาห์ดีใจที่ขับได้ระดับนี้ เฮ้อออออ บร๊าาที่สุด

Chuntit Na Lumpoon ออฟไลน์

• พี่กัส
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มีนาคม 2556, 18:55 น. »
คิดอย่างวิธีผมก็ได้ครับแม่นยำดี

เติมน้ำมันเติมถังทุกครั้ง (รีเซ็ทเลขกิโลด้วย)

พอเวลาเติมน้ำมันครั้งต่อไปก็ เอาเลขจำนวนลิตรที่เดิม มาหารกับเลขกิโลที่วิ่ง ก็จะได้ เลขกิโลที่เราวิ่งต่อน้ำมันหนึ่งลิตร  :laugh:

ธนกร อมรรัชนนท์ ออฟไลน์

• น้ากัส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มีนาคม 2556, 19:22 น. »
ถ้าขับ80 กม ต่อ ชม ต่อเนื่องจะประหยัดน้ำมันสุดครับ

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มีนาคม 2556, 20:26 น. »
คิดอย่างวิธีผมก็ได้ครับแม่นยำดี

เติมน้ำมันเติมถังทุกครั้ง (รีเซ็ทเลขกิโลด้วย)

พอเวลาเติมน้ำมันครั้งต่อไปก็ เอาเลขจำนวนลิตรที่เดิม มาหารกับเลขกิโลที่วิ่ง ก็จะได้ เลขกิโลที่เราวิ่งต่อน้ำมันหนึ่งลิตร  :laugh:

คือหาอัตราการสิ้นเปลืองจากน้ำมันที่หายไปจากถังใช่ไหมครับ
จะลองทำดูครับ ปกติขับไม่เกินร้อยอยากได้สัก 15 โลลิตรก็พอใจแล้วครับ

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มีนาคม 2556, 20:27 น. »
ถ้าขับ80 กม ต่อ ชม ต่อเนื่องจะประหยัดน้ำมันสุดครับ
มันทำยากมากครับ เวลาขับจริง 555 โฟกัสมันแรงแท้

taro88 ออฟไลน์

• พี่กัส
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มีนาคม 2556, 23:02 น. »
ผมว่าไม่ต้องไม่คิด ใช้ๆ ไปเถอะ 5555 ;)

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มีนาคม 2556, 23:28 น. »
ผมว่าไม่ต้องไม่คิด ใช้ๆ ไปเถอะ 5555 ;)

ผมใช้รถวิ่งงานเซลล์ครับ
บริษัทให้ค่าน้ำมันที่ 10 km/ลิตร ถ้าทราบอัตราความสิ้นเปลืองที่น้อยที่สุด ว่าต้องใช้ความเร็วเท่าไร
จะทำให้ได้ค่าส่วนต่างเวลาเบิกค่าน้ำมันมากขึ้นครับ แล้วค่าส่วนต่างที่ได้คือเป็นส่วนหนึ่งในการผ่อนค่างวดครับ
เพราะเงินเดือนเพียวๆ น้อยครับหมื่นนิดๆ 555 เลยต้องคิดให้ละเอียดครับ
คันเก่าขับวีออสได้ส่วนต่างเดือนละ หกถึงเจ็ดพัน แต่อยากได้รถที่มีความปลอดภัย เลยเอาโฟกัสครับ
ขออภัยที่เล่ายาวครับ

ธนกร อมรรัชนนท์ ออฟไลน์

• น้ากัส
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มีนาคม 2556, 08:14 น. »
ให้สังเกตุช่องซ้ายล้างอัตราสิ้นเปลือง ลิตรต่อร้อยกิโลเมตร เวลาออกตัวจะเห็นได้ว่าอัตราสิ้นเปลืองสูงมากจนรถวิ่งถึงประมาณ80คาดว่าจะเริ่มใช้เกียร์6ทำให้
ประหยัดน้ำมันที่สุด

tar ออฟไลน์

• โฟกัสแมน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 มีนาคม 2556, 11:23 น. »
ให้สะดวกสบายง่ายๆ ก็ใช้ค่าเฉลี่ยจากหน้าจอนั่นแหละครับ แต่ขอเป็นค่าเฉลี่ยยาวๆนานๆหน่อย ก็ไม่ต้องไปกดรีเซ็ท Trip meter ไม่ว่าจะเติมน้ำมันกี่ถังก็ตาม ยิ่งนานค่าเฉลี่ยยิ่งถูกต้องครับ
ลองการบริโภคน้ำมันเฉลีย การขับทดสอบทางไกลที่ความเร็วเฉลี่ยไม่ต่ำกว่า 80 กม/ชม
http://www.motortrivia.com/section-report/0148-ford-focus-eco-drive/2012-ford-focus-eco-fuel-efficiency-challenge.html

Chuntit Na Lumpoon ออฟไลน์

• พี่กัส
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 มีนาคม 2556, 09:25 น. »

คือหาอัตราการสิ้นเปลืองจากน้ำมันที่หายไปจากถังใช่ไหมครับ
จะลองทำดูครับ ปกติขับไม่เกินร้อยอยากได้สัก 15 โลลิตรก็พอใจแล้วครับ

ถ้าจะให้ได้ 15 กิโลลิตร ต้องขับทางไกลอย่างเดียวเลยครับ ประมาณว่า กรุงเทพ-เชียงใหม่อ่ะ