ผู้เขียน หัวข้อ: โฟกัส ต้องเปลี่ยนกรองแอร์ไหม  (อ่าน 190 ครั้ง)

akiraguitar ออฟไลน์

• พี่กัส
  • **
โฟกัส ต้องเปลี่ยนกรองแอร์ไหม
« เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2560, 11:23 น. »
โฟกัส2006 5ประตูเกียร์ออโต้
#เมื่อวานขึ้นแท๊กซี่โตโยต้าอัลติส แอร์เย็นมาก คุยไปคุยมา โชเฟอร์บอกว่าหมั่นเปลี่ยนกรองแอร์บ่อยๆแค่80.-เอง ผมเลยฉุกคิดว่า ตั้งแต่ใช้รถญี่ปุ่นมาหลายคัน10ปีขึ้นทั้งนั้น แอร์ก็ไม่มีปัญหาอะไร ไม่เคยรู้มาก่อนว่า ต้องเปลี่ยนกรองแอร์ด้วย จึงอยากถามว่า
1.ฟอร์ดโฟกัสต้องเปลี่ยนกรองแอร์ไหม
2.ช่วยบอกวิธีเปลี่ยนด้วย
3.ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบพระคุณมากครับ

wat3899 ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
Re: โฟกัส ต้องเปลี่ยนกรองแอร์ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2560, 20:02 น. »
ต้องเปลี่ยนครับ เพราะกักเก็บฝุ่นละอองสารพัดสิ่งสกปรก และเป็นแหล่งเพาะเชื้อโรคเชื่อราได้ครับ แต่ระยะเวลาเนี่ยผมไม่มีข้อมูลเลย ใช้ประมาณเอาว่าทุกๆ6เดือนคงพอได้มั้งครับ รอเพื่อนสมช.ท่านอื่นๆที่มีข้อมูลมาช่วยแชร์กันหน่อยครับ

akiraguitar ออฟไลน์

• พี่กัส
  • **
Re: โฟกัส ต้องเปลี่ยนกรองแอร์ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2560, 21:16 น. »
1.คุณwat3899เคยเปลี่ยนบ้างรึยังครับ 2.ต้องเปลี่ยนที่ศูนย์รึเปล่า
3.พอทราบราคาไหมครับ

wat3899 ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2560, 10:18 น. »
ของเดิมในรถผมไม่มีตั้งแต่แรกแล้วครับ เมื่อต้องเปลี่ยนคอล์ยเย็นจึงได้เห็นว่าไม่มี เลยจัดการใส่เพิ่มเลยครับ
สามารถทำนอกศูนย์ได้ครับ แต่ของผมเปลี่ยนเองเพราะอยากรู้ครับ

niroj3536 ออฟไลน์

• โฟกัสจัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2560, 21:41 น. »
ทราบว่าราคาไม่แรง แค่หลักร้อย แบบไม่กี่ร้อยบาท สนใจจริงแจ้งรุ่นปีและทิ้งเบอร์ไว้หากผมมีข้อมูลละเอียดผมจะแจ้งให้ทราบครับ

KawTom ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2560, 21:33 น. »

โฟกัส2006 5ประตูเกียร์ออโต้
#เมื่อวานขึ้นแท๊กซี่โตโยต้าอัลติส แอร์เย็นมาก คุยไปคุยมา โชเฟอร์บอกว่าหมั่นเปลี่ยนกรองแอร์บ่อยๆแค่80.-เอง ผมเลยฉุกคิดว่า ตั้งแต่ใช้รถญี่ปุ่นมาหลายคัน10ปีขึ้นทั้งนั้น แอร์ก็ไม่มีปัญหาอะไร ไม่เคยรู้มาก่อนว่า ต้องเปลี่ยนกรองแอร์ด้วย จึงอยากถามว่า
1.ฟอร์ดโฟกัสต้องเปลี่ยนกรองแอร์ไหม
2.ช่วยบอกวิธีเปลี่ยนด้วย
3.ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบพระคุณมากครับ

ปกติแล้ว เวลาเข้าศูนย์เพื่อเปลียนถ่ายน้ำมันเครืองตามรอบระยะ  ศุนย์จะเปลียนให้ ทุกครั้งน่ะครับ
ไม่ทราบว่า เคยได้เอารถเข้าศูนย์ไหมครับ
ราคา  จะอยู่ที่ 660 บาทครับ   ไส้กรองแอร์ (A/C filter)