ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมีอาการ เกียร์ค้าง เร่งไม่ขึ้นบ้างคะ  (อ่าน 454 ครั้ง)

Sandy ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
รถเพิ่งวิ่งได้ 36000 กิโล 4 ปีคะ แต่ขับๆอยู่ มีอาการออกตัวได้ แต่เร่งไม่ขึ้น เหมือนเกียร์ค้างกลางถนน
 ทดรอบแร้วไม่เปลี่ยนเป้นเกียร์ 3 วันนั้นรีบขับหาศูนย์ ปรากฏว่าเครมกล่อง TCM ไปคะ ออหมาก้เร่งได้ แต่หน่วงช่วงเปลี่ยนเกียร์ 3-5 วินาทีได้ ตอนนี้กลุ้มใจมากเรยคะ  เพราะทาง0 ก้ไม่รุ้สาเหตุว่าเป้นเพราะอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2560, 15:22 น. โดย Sandy »

boom13026 ออฟไลน์

• พี่กัส
  • **
Re: ใครเคยมีอาการ เกียร์ค้าง เร่งไม่ขึ้นบ้างคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2560, 15:21 น. »
ผมก้เปนแบบที่ว่าเลย ทั้งก่อนเปนและหลังจากเครมกล่องมา ก้ใช้วิธีจับจังหวะเกียร์ให้ได้ ไม่ต้องกดคันเร่งมาก รอจนกว่ามันจะเปลี่ยนเกียร์ให้ค่อยกดเร่งต่อ

Sandy ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
Re: ใครเคยมีอาการ เกียร์ค้าง เร่งไม่ขึ้นบ้างคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2560, 15:31 น. »
เข้าศูนย์อีกรอบดีมั้ย :emo23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2560, 16:41 น. โดย Sandy »

niroj3536 ออฟไลน์

• โฟกัสจัง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2560, 21:55 น. »
ใช่เลยครับ ขอเป็นศูนย์อื่นดีกว่าครับ ปัญหาอาจเพราะซอพแวร์ไม่สมบูรณ์ฏ้ได้ครับ ช่างศูนย์เดิมแก้ไขไม่ได้ก็ลองไปศูนย์อื่นดูบ้างครับ ช่างแต่ละท่านแต่ละศูนย์มีข้อดีข้อด้อยต่างกันได้ครับ (เป็น สมช Ford Focus Club Thailand หรือยังครับ เพจดังกล่าวมี สมช มากแะมีการแลกเปลี่ยนปัญหา ความรู้ และประสบการณ์จริงเยอะครับ)

tar ออฟไลน์

• โฟกัสแมน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2560, 09:53 น. »
ขอก็อบปี้ที่ไปตอบไว้ในHLMมาลงที่นี่อีกที

.....................
// เกียร์powershift dual clutch ที่ใส่ในFord Fiesta และ  Ford Focus mk3 (ก่อน minor change)
พอจะสรุปปัญหาของเกี่ยร์ตัวนี่้

/ ซีลเกียร์รั่ว ... เปลี่ยน partใหม่ไปแล้ว (ตัวนี้อาจจะไม่ใช่ปัญหาหลักเกียร์กระตุก)
  / TCM.....ตัวนี้ทำให้ดับกลางถนน ...เปลี่ยนpartใหม่ไปแล้ว
  / ชุดคลัทช์.....ทำให้เกิดอาการกระตุก....น่าจะแก้ปัญหากระตุกได้ จากpartใหม่ที่ปล่อยออกมาราวเมื่อปลายปีที่แล้ว
(ช่วงกลุ่มผู้ใข้Fiestaที่เจอปัญหาออกทีวีรอบ3 ) ตอนนี้ก็เข้าคิวทยอยเปลี่ยนให้ลูกค้ากันไปเรื่อยๆทั้งFiesta,Focus
ผลจากผู้ที่เปลี่ยนไปแล้ว เท่าที่ทราบอาการกระตุกหายไป
  /  ร่วมกับปรับปรุงโปรแกรมซอฟท์แวร์...........

เคลมเปลี่ยนชุดคลัทช์ตัวใหม่มาแล้วยังครับ? ถ้ายังฬฬจัดการเลยครับ ฟรี.

niroj3536 ออฟไลน์

• โฟกัสจัง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2560, 08:40 น. »
ขออนุญาตเพิ่มเติมประเด็นการเคลมชุดคลัชคือบางศูนย์บริการฯ้รับรู้ มีความเคร่งครัดมากกับกรณีสั่นกระตุกที่ต้องมีการเทสว่าจะต้องสั่นกระตุก
มากพอด้วยจึงจะเคลมให้ ทั้งยังมีประเด็นก้ามปู A B และลูกปืนกดคลัช ที่ในหนังสือแจ้งขยายเวลาประกันเพิ่มเป็น 7 ปี ไม่ได้เขียนไว้อย่างชัดเจนด้วย เป็นผลให้บางศูนย์ที่เข้มงวดหน่อยหากพบว่าก้ามปู A B และลูกปืนกดคลัชหากมีความชำรุดและต้องเปลี่ยนด้วย (บางเคสไม่ชำรุดอาจไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน) บางศูนย์จะแจ้งให้เจ้าของรถจ่ายส่วนนี้เองด้วยเหตุการขยายระยะประกันไม่ครอบคลุม อย่างไรก็ตามบางศูนย์ (อาจเป็นส่วนมาก) ก็เคลมเปลี่ยนอุปกรณ์ให้เลยโดยไม่ต้องร้องขอ ฉะนั้น เพื่อนท่านใดที่มีเหตุต้องเคลมชุดคลัชขอให้รับรู้ข้อมูลส่วนนี้เพื่อไปคัดค้านหากมีการแจ้งให้ชำระเพิ่มเติมด้วยครับ