ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสอบถามผู้รู้นะคับ  (อ่าน 201 ครั้ง)

tinner182 ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
มีเรื่องสอบถามผู้รู้นะคับ
« เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2560, 19:25 น. »
คือว่าผมใช้ Ford Focus รุ่น 2013 นะคับ และตอนนี้ มันเกิดอาการรถสตาร์ทไม่ติด นะคับ แถมเวลาเหยียบเบรคก่อนจะสตาร์ทแล้วเหยียบไม่ค่อยลงด้วยนะคับ เลยอยากถามว่าอาการแบบนี้มันเกิดจากสาเหตุอะไรนะคับ

meensevensent ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
Re: มีเรื่องสอบถามผู้รู้นะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2560, 13:33 น. »
ขอรายละเอียดอีกนิดสิครับ ว่าสตาร์ทไม่ติดแบบไหน แบตมีไฟพอไหมหรือเหมือนจะติดแต่ไม่ติดครับ

niroj3536 ออฟไลน์

• โฟกัสจัง
Re: มีเรื่องสอบถามผู้รู้นะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2560, 10:07 น. »
ปัญหาหนึ่งเมื่อรถฟอร์ดเฟียสต้าและโฟกัส สตาร์ทไม่ติดมักจะมีสาเหตุและคำตอบยอดฮิตและส่วนใหญ่ด้วยคือ..แบตเสื่อมแบตอ่อนแบตหมด
ทั้งนี้คงต้องย้อนไปดูพฤติกรรมการใช้รถของคนไทยมักจะไม่เปลี่ยนแบตตามรอบระยะเวลาที่เหมาะสมแต่มักเปลี่ยนเมื่อมีอาการทางกายภาพแสดงแล้ว ในรถทั่วๆ ไปมักมีอาการฟ้องให้เห็นเช่นสตาร์ทยาวขึ้น บางครั้งต้องบิดไปมาหลายครั้ง กรณีเช่นนี้จะเกิดตอนที่เราต้องจอดรถค้างคืนหรือหลายวัน หรือแม้จอดและดัลเครื่องไม่นาน เจอแบบนี้แสดงว่าแบตเสื่อมมากแล้วจึงไม่สามารถเก็บกักประจุไฟได้นาน เมื่อจะต้องสตาร์ทเครื่องยนต์ที่จะต้องมีประจุไฟที่มากพอกับการที่ไดน์สตาร์ทจะใช้ในการหมุนขับเคลี่ยนเครื่องยนต์ผ่านเฟืองพลายวีล ทั้งนี้ฟอร์ดเฟียสต้าและโฟกัสก็อยู่ในหลักการนี้ แต่พบข้อมูลที่กล่าวกันมากๆ คือเมื่อแบตอ่อนมากแล้วจะไม่สามารถสตาร์ทเครื่องยนต์แบบให้มีเสียงเครื่องยนต์หมุนแม้แต่หมุนช้าๆ ได้เลยครับ ฉะนั้นสิ่งที่ควรทำคือการเปลี่ยนแบตเมื่อมีรอบการใช้งานหรือระยะเวลาที่เหมาะสมโดยไม่รอให้มีอาการใดๆ ทางกายภาพแสดงครับ
กรณีที่สตาร์ทไม่ติดมีแนวทางเดียวที่ดีและทำได้ง่ายๆ คือการพ่วงแบตหรือจั๊มแบตหากท่านใดมีแบต Jump Start หากพ่วงแบตแล้วสามารถติดเครื่องยนต์ได้ง่ายๆ การเปลี่ยนแบตก็มีความจำเป็นยิ่ง หากพ่วงหรือจั๊มแบตแบบถูกต้องแล้วไม่ติดปัญหาอาจไม่ใช่แบตแต่อาจเกิดจากไดน์สตาร์ทหากบิดสตาร์ทแล้วมีเสียงแก็กและเงียบให้หาเหล็กหรือก้อนหินไปเคาะๆๆๆ เสื้อไดน์อาจสตาร์ทติดได้ติดได้แล้วอย่าดับให้ขับไปร้านไดนาโมเขาซ่อมไดน์ได้ครับ หากบิดกุญแจแล้วไม่มีเสียงใดๆ แบบวืดๆ ให้ดูว่าที่หน้าปัทม์โชวตำแหน่งเกียร์ไหม คือต้อง P หรือ N เท่านั้น
หากไม่แสดงตำแหน่งเกียร์หรือแสดงผิดไม่ตรงกับคันเกียร์ อาจเป็นปัญหาที่ tcm มองไม่เห็นเกียร์ซึ่งจะสตาร์ทไม่ติดครับต้องเข้าศูนย์ (หากเป็น mk2 อาจเป็นสายเกียร์หลุด)