ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแอร์ โฟกัส 5 ประตูปี 2006 หน่อยคราบ  (อ่าน 278 ครั้ง)

zecret02 ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
ช่องฝั่งคนขับตรงกลาง กับตรงขวามือสุดคนขับ เย็นฉ่ำ แต่ช่องตรงกลางฝั่งคนนั่ง กับซ้ายมือสุดออกเป็นลมธรรมดาไม่เย็นเลย ดูที่ตรงไหนบ้างคับ แล้วก็ช่องฝั่งคนนั่งซ้ายสุดลมแทบไม่ออกเลย ทำไงบ้าง จะได้แก้ถูกจุด
       ที่ลองทำคือ ปรับ หมุน กดac หมุนระดับความเย็น ไปมาแล้ว เหมือนเดิม
       ถ้าถึงช่างน่าจะเป็นตรงไหนคับ ที่ผมคิด ลมออกน้อยตรงช่องซ้ายสุดคนนั่ง น่าจะสกปรกทำให้แรงลมมาน้อย ทำเองได้ปะคับรื้อยากไหม มีรูปได้ยิ่งดี หาในเนทไม่เจอเลยคับ แต่ฝั่งคนขับเย็นฉ่ำ ฝั่งคนนั่งไม่เย็น ถ้าน้ำยาแอร์ขาด อาจจะตู้หรือตรงไหนรั่ว เพราะตอนเปิดแอร์มีกลิ่นของน้ำมันคอมด้วย แต่ถ้าไม่รั่วตัวไหนเสียคับ

• กัสจัง
  • *
Re: ถามเรื่องแอร์ โฟกัส 5 ประตูปี 2006 หน่อยคราบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 กันยายน 2560, 09:37 น. »
ขอเพิ่มเติมอีกนิดคับ ตอนหมุนไปเป็นลมร้อน ฮีตเตอร์ ช่องฝั่งคนนั่ง อุ่นร้อนน้อยกว่า ฝั่งคนขับ เหมือนช่องฝั่งคนขับปกติ แต่ฝั่งคนนั่งไม่ปกติ
ยังงง ๆอยู่ เหมือนเรารู้สึกว่า ลมแอร์ส่งออกมาจ่าย 4 ช่องแต่ทำมัยมันให้ความเย็นแค่ 2 ช่องตอนนี้
      แต่ถ้าเราปรับไปที่เย็นสุดๆเลยนะ ช่องฝั่งคนนั่งเริ่มเย็นละ แต่ว่าช่องฝั่งคนขับหนาวสุด ๆเลย

niroj3536 ออฟไลน์

• โฟกัสจัง
Re: ถามเรื่องแอร์ โฟกัส 5 ประตูปี 2006 หน่อยคราบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 กันยายน 2560, 11:55 น. »
ขอเป็นคนเริ่มก่อนนะครับ โฟกัสโฉมใหม่ (mk3) มีมอร์เตอร์ควบคุมแบ่งลมร้อนลมเย็น หากเสียจะมีแต่ลมร้อนๆ ออกมาแทนที่จะเป็นลมเย็นๆ เดาว่าใน mk2 ก็น่าจะมีหลักการทำงานเดียวกันครับ หากเสียจริงเน้นไปหาตามเชียงกงที่ซื้อซากรถมาจากประกันครับ (ของ mk3 ราคา 3 พันเศษ)
รอท่านกูรูตัวจริงมาช่วยตอบครับ

wat3899 ออฟไลน์

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 กันยายน 2560, 12:14 น. »
เท่าที่อ่านจากคำอธิบาย สัณนิษฐานว่าระบบปรับแบ่งลมของช่องลมฝั่งคนนั่งน่าจะมีปัญหา(ปิด-เปิดไม่สุดหรือติดขัด) ทำให้การจ่ายลมฝั่งคนนั่งมีปัญหา ลมออกน้อยกว่าฝั่งคนขับ และส่งผลให้ความร้อนหรือความเย็นออกมาไม่ได้เต็มที่ คงต้องรื้อตรวจสอบระบบปรับช่องลมนะครับ

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กันยายน 2560, 08:55 น. »
เอ่อ โทดทีคับ พอดีผมเข้าใจผิด ตอนที่แอร์หนาวมากๆ ตอนนั้นฝนตกคับ อากาศเย็น ๆ ถ้าตอนแดดเปรี้ยง ๆร้อน ช่องฝั่งคนขับน่าจะสู้แดดไม่ได้ด้วยแต่ก็เย็น ช่องคนนั่งก้อเป็นลมธรรมดา สันนิฐานว่า น้ำยาแอร์น่าจะขาด และน่าจะมีจุดที่รั่ว แต่ผมแค่สงสัย ถ้าน้ำยาแอร์ขาด โฟกัส 2006 จะปิดการจ่ายน้ำยาแอร์ฝั่งคนนั่งรึคับ สงสัยจังอยากรุ้หลักการทำงานคับ ทั้งที่ผมก็คิดว่าท่อลมแอร์น่าจะต่อเชื่อมกัน แต่ทำมัย 2 ช่องฝั่งคนขับแอร์ เย็น 2 ช่องฝั่งคนนั่งออกแบบลมธรรมดา

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 กันยายน 2560, 08:48 น. »
เมื่อเช้าขับมา ช่องฝั่งคนขับ ตรงกลางกับขวา ก็เย็นฉ่ำนะ ลองเปิดลมแอร์ตรงกลางที่พักแขนให้คนนั่งเบาะหลัง ก็เย็นนะคับ มีแต่ฝั่งคนนั่งด้านหน้าตรงกลางกับซ้าย ออกมาเป็นลมธรรมดา แก้ยังไงดีคับ โอริฟิดมีกี่ตัวคับหรือมี 2 ตัวฝังอยู่กับท่อแอร์ฝั่งคนขับ กับคนนั่งถ้าใช่น่าจะเป็นที่โอริฟิดรึป่าวคับ ถ้าไปร้านแอร์ไหนดีคับ อยู่แถวจรัญ กทมคับ

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2560, 12:57 น. »
 น้ำยาแอร์ขาด เติมก็เย็น เมือวานนี้คราบ ถ้าผ่านไปหลายวันเป็นอีก ช่วยแนะนำร้านแอร์ให้ด้วยคราบ

• โฟกัสจัง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2560, 21:56 น. »
ขออนุญาตตอบในภาพกว้างนะครับ ส่วนรายละเอียดการแบ่งและผสมลมร้อนจากฮีทเตอร์ และลมเย็นจากแอร์ เพื่อส่งผ่านไปในช่องต่างๆ ขอให้กูรูที่แท้จริงมาช่วยตอบนะครับ ประเด็นที่สงสัยว่ามี orifice มากกว่า 1 ตัว ไหม ทราบว่ามีตัวเดียวครับ นอกจากนั้นการทำงานเชื่อว่าไม่ต่างจากแอร์ทั่วๆ ไปครับ ตามที่แจ้งว่าระดับแรงดันน้ำยาขาดเติมน้ำยาแล้วก็เย็นหมายถึงเย็นทุกช่องแล้วไหมครับ (ตามหลักการไม่น่าเป็นแบบแรงดันน้ำยาน้อยความเย็นออกไมทุกช่อง) หากข้อเท็จจริงพบว่าระดับแรงดันน้ำยามีน้อยย่อมแสดงว่ามีการรั่วในระบบ อาจรั่วตามจุดต่อเชื่อมท่อนำน้ำยาต่างๆ อาจรั่วที่แผงคอยน์ร้อนด้านหน้าที่ติดกับรังผึ้งหม้อน้ำ โดยปกติช่างแอร์หลังเติมน้ำยาและทดสอบการทำงานแล้วแอร์เย็นขึ้นตามปกติแล้ว ช่างต้องสำรวจหารอยรั่วหากไม่พบช่างแอร์จะสันนิษฐานว่าอาจรั่วที่ตู้คอยน์เย็น ซึ่งจะต้องรื้อคอนโซลเพื่อนำคอยน์เย็นออกมาตรวจเช็คต่อไปครับ สำหรับร้านแอร์ที่ควรเข้ารับบริการนั้นควรต้องเป็นร้านแอร์ที่คุ้นเคยต่อรถฟอร์ด การตรวจเช็คและแก้ไขจะเป็นไปด้วยดีกว่าร้านแอร์ที่ไม่คุ้นเคยกับฟอร์ดครับ (มีร้านหนึ่งที่ สมช.หลายท่านกล่าวกันมากคือร้านเฟืองทอง ย่านพหลโยธิน ใกล้หลักสี่ ถือเป็ร้านที่คุ้นเคยกับแอร์รถฟอร์ด ส่วนการบริการและค่าบริการขอให้พิจารณาถึงความเหมาะสมและเป็นธรรมด้วยตนเองด้วยครับ)

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2560, 08:47 น. »
เช้านี้ขับมา ก็เย็นแสบมือทุกช่องคับ ผมคิดว่าถ้าอยู่ได้ประมาณ 1 ปี ก็ใช้เติมดีกว่า แต่ถ้าไม่ถึงเดือน สองเดือน คงต้องไปร้านที่แนะนำ ขอบคุนมากคราบ

• กัสจัง
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2560, 09:06 น. »
ตะกี้ลองเซิทเข้าเนทแล้วคราบเ่อ ..อ่า  พอมีร้านอื่นแนะนำอีกไหมคราบผม

• โฟกัสจัง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2560, 10:28 น. »
กรณีที่มีรั่วในระบบ นอกจากน้ำยาที่หายไปแล้วน้ำมันคอมฯ ก็หายไปด้วย (เติมน้ำมันได้ก็ต่อเมื่อมีการแว็กน้ำยาใหม่) เมื่อน้ำมันคอมเหลือน้อยภายในคอมไม่มีการหล่อลื่นที่ดี วันหนึ่งคอมก็น็อค คอมน็อคเป็นเรื่องใหญ่เพราะช่างต้องรื้อระบบท่อมาล้างภายในเพื่อเอาสิ่งสกปรกเล็กๆ ออกให้หมด ไม่เช่นนั้นเศษสกปรกจะทำให้วาล์วอุดตันน้ำยาฉีดไม่ได้ดีแอร์ก็ไม่เย็น ทั้งคอมที่เปลี่ยนไปลูกใหม่ (อาจมือสอง) อาจน็อคอีก (ที่ถามหาร้านอื่นอีกไหมเดาว่าคงเพราะไปเจอคอมเม้นบางเม้นใช่ไหมครับ...เฮ้อการให้บริการก็อย่างนี้แหละครับ เราเองก็มีส่วนครับ หากเราไม่รู้อะไรเลยเมื่อเขาบอกอะไรก็ยอมตามไปหมด ซึ่งก็อาจมีที่เขาตั้งใจและไม่ตั้งใจมั๊งครับ...ร้านอื่นมีอีกไหมเดี๋ยวผมสะดวกจะลองคีย์สอบถามลุงกู๋ฯ ว่าซ่อมแอร์รถฟอร์ดที่ไหนทำดีๆ ราคาสมเหตุผล)