ผู้เขียน หัวข้อ: Econetic กับ Ecoboost ของฟอร์ดนี่มันต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 1522 ครั้ง)

gdhsatanic ออฟไลน์

• พี่กัส
  • **
คำว่า Econetic กับ Ecoboost ของฟอร์ดนี่มันต่างกันยังไงครับ

แล้วมันคืออะไรหรอ หาอ่านใน Google แล้วไม่เห็นมีรายละเอียดเลยอะครับ

sutthipr

• บุคคลทั่วไป
Re: Econetic กับ Ecoboost ของฟอร์ดนี่มันต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2552, 14:05 น. »
คำว่า Econetic กับ Ecoboost ของฟอร์ดนี่มันต่างกันยังไงครับ

แล้วมันคืออะไรหรอ หาอ่านใน Google แล้วไม่เห็นมีรายละเอียดเลยอะครับ

Ecoboost เป็นชื่อเรียก technology ของฟอร์ด ที่มีการนำเอาเทคโนโลยี booster เป็นระบบดูอากาศเข้าห้องเผาใหม่แบบ direct injection
ทำให้เครื่องยนต์ขนาดเล็ก มีลมหายใจเพิ่มขึ้น ไวขึ้น ให้พละกำลังมหาศาล แถมสะอาดอีกต่างหาก

ส่วน Econetic เป็น concept ใหม่ของรถยนต์ Ford ซึ่งยุโรปจะเริ่มต้นเป็นโซนแรก  โดยจะเริ่มตั้งแต่ต้น 2010 เรื่อยไปในการที่จะทำให้รถยนต์นอกจากจะสมรรถนะเหลือล้น การขับขี่ที่มรรถนะเต็มเปี่ยม และราคาไม่แพงแล้ว ต้องเป็นรถที่สะอาด เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม เป้าหมายอยู่ที่ มีการปล่อย CO2 เพียง 99 g/km และอัตราบริโภคน้ำมันอยุ่ที่ 3.8l/100km เท่านั้น

โดย Ford Econetic เป็นการรวม Technologies เหล่านี้ Ford Auto start-stop, Smart regenrative charging, "Ford Eco mode" และ Low Tension FEAD ครับผม
    เครื่องยนต์ Ford Econetic เป็น DuraTorq 1.6 L ที่มีการติดตั้ง Standard coated Diesel Particulate Flter (cDPF)

อีกไม่นานเกินรอครับ ....      :a6: :a7:

Ford Econetic 2010

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธันวาคม 2552, 00:44 น. โดย Sutthi* »

valkilrey ออฟไลน์

• ValShift
  • Staff
  • Focus เทพ
  • *
Re: Econetic กับ Ecoboost ของฟอร์ดนี่มันต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2552, 19:57 น. »
ชื่นชมจริงๆ ที่ ford พยายามเอาสิ่งดีๆที่เจ้าอื่นทำไม่ได้ เข้ามาใส่ในรถที่ราคาเอื้อมถึงได้สำหรับชาวไทย ทั้ง Ecoboost และ Econetic และอื่นๆที่จะตามมาอีกมาก

KK Diesel ออฟไลน์

• ทำคืนนี้ให้ดีที่สุด และอย่าหยุดเมื่อถึงจุดสุดยอด
  • น้ากัส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2552, 23:07 น. »
Ford Auto start-stop, Smart regenrative charging, "Ford Eco mode" และ Low Tension FEAD

คือระบบอาไรมันใช้งานยังไงหรอคับ

คุณ Suthi ความรู้เยอะจังเลยคับ

U9WS ออฟไลน์

• เทพตำนาน Powershift TDCI
  • Focus มหาเทพ +1
  • **
  • Power + Eco & Dynamic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2552, 23:30 น. »
Ford Auto start-stop, Smart regenrative charging, "Ford Eco mode" และ Low Tension FEAD

คือระบบอาไรมันใช้งานยังไงหรอคับ
คุณ Suthi ความรู้เยอะจังเลยคับ

รู้จักแต่ Auto start-stop ครับ
เวลาติดไฟแดง เครื่องจะดับเองครับ และพอแตะคันเร่งเบาๆเครื่องจะติดขึ้นมาอีกครั้งครับ

ตอนนี้ก็มีหลายๆตัวใส่มาเหมือนกันอย่าง Mazda3 2.0 ใหม่ (ที่บ้านเรายังไม่มา) ก็มีครับ

ส่วนระบบอื่นๆ เดียวให้น้าธิตัวจริงเสียงจริงมาตอบครับ
The F1rst Sport Panther Black in Thailand : Since Feb, 2009
NEW Ford Focus 2.0 TDCi PowerShift

แบ่งขาย SpeedTec เบนซิน/ดีเซล  (ล็อตสุดท้าย)
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=20760.msg287084#msg287084

valkilrey ออฟไลน์

• ValShift
  • Staff
  • Focus เทพ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2552, 23:37 น. »
"ตอนนี้ก็มีหลายๆตัวใส่มาเหมือนกันอย่าง Mazda3 2.0 ใหม่ (ที่บ้านเรายังไม่มา) ก็มีครับ"<-- หวังว่าตัวที่ขายในไทยคงให้มาเหมือนกัน แม้ว่าจะไม่ใช่กัส แต่ mazda 3 ก็ถือว่าเป็นพี่น้องกัน ยังไงก็อยากให้มีจุดเด่นที่ไม่เหมือนใครเค้าบ้าง